വരൂ, കാണൂ എനിക്കൊപ്പം സ്വപ്നം

സിനിമ അതിന്റെ മുട്ടിലിഴയുന്ന കാലത്ത് അതിലേക്ക് സ്പെഷല്‍ ഇഫക്ട്സിന്റെ മസാലപ്പൊടി വിതറി ലോകത്തെ വിസ്മയിപ്പിച്ച ഫ്രഞ്ച് മജീഷ്യന്‍ കം സംവിധായകനായ ജോര്‍ജെ മെലിയസിന്റെ ജീവിതത്തിലെ പറയപ്പെടാത്ത കഥയാണ് സ്കോര്‍സസെ ഒരു ബാലന്റെ കണ്ണിലൂടെ നമുക്ക് പറഞ്ഞു തരുന്നത്.അത് അദ്ദേഹത്തിന് മാത്രം കഴിയുന്ന മാന്ത്രികത-പോയ വര്‍ഷത്തെ അക്കാദമി അവാര്‍ഡുകള്‍ വാരിക്കൂട്ടിയ മാര്‍ട്ടിന്‍ സ്കോര്‍സസേയുടെ ‘ഹ്യഗോ’യുടെ കാഴ്ചാനുഭവം. പി.ടി രവിശങ്കര്‍ എഴുതുന്നു

 

 

ഇന്ത്യയില്‍ ഏറെ ചര്‍ച്ചചെയ്യപ്പെടാതെ പോയ സംവിധായകനാണ് മാര്‍ട്ടിന്‍ സ്കോര്‍സസേ. പ്രധാനമായും രണ്ടു കാരണങ്ങള്‍ അതിന് ചൂണ്ടിക്കാണിക്കാം.ആദ്യത്തേത്, സോകോള്‍ഡ് ഹോളിവുഡ് സിനിമകളോട് നമ്മുടെ ഇടതുപക്ഷചായ്വുള്ള സിനിക്കുകളുടെ പരമപുച്ഛം. രണ്ടാമത് സ്റ്റീഫന്‍ സ്പീല്‍ ബര്‍ഗ് എന്ന technical filmaker റുടെ ഉദയം. 1967 ല്‍ പുറത്തിറങ്ങിയ Who Is Knoking At My Door ലൂടെ സിനിമാ നിര്‍മാണം തുടങ്ങിയ സ്കോര്‍സസേ കൂടുതലായും അറിയാനും സഞ്ചരിക്കാനും ശ്രമിച്ചത് മനസ്സിന്റെ അപതാളങ്ങളിലൂടെയായിരുന്നു.മാനുഷിക വികാരങ്ങള്‍ക്ക് അന്നും ഇന്നും പുല്ലുവിലകല്‍പിക്കുന്ന ഹോളിവുഡില്‍ ആര്‍ക്ക്ലൈറ്റുകളുടെ രണ്ടാം നിരയിലേക്ക് സ്കോര്‍സസേ ഒതുക്കപ്പെട്ടു. ‘താങ്കള്‍ ഒരു തികഞ്ഞ ബുദ്ധി ജീവിതന്നെ, അതിലുപരിയായി സമാനതകളില്ലാത്ത ഫിലിംമേക്കറും. പക്ഷെ ഞങ്ങള്‍ക്ക് വ്യക്തമായ ലക്ഷ്യവും അതിലേക്ക് അതിലേറെ തെളിഞ്ഞ ഒരു പാതയുമുണ്ട്. ദയവുചെയ്ത് വഴിമുടക്കരുത്’-ഒരിക്കല്‍ ഹോളിവുഡ് അദ്ദേഹത്തോട് പറഞ്ഞു.

 

മാര്‍ടിന്‍ സ്കോര്‍സെസേ

 

എന്നിട്ടും സ്കോര്‍സസേ സിനിമക്കൊപ്പം സഞ്ചരിച്ചു. സിനിമ അദ്ദേഹത്തിനൊപ്പവും. ടാക്സി ഡ്രൈവറും,റേജിങ്ങ് ബുള്ളും റോബര്‍ട്ട് ഡിനീറോ എന്ന പ്രതിഭാസത്തെ വെള്ളിത്തിരയിലേക്ക് വലിച്ചെറിഞ്ഞു. കിങ് ഓഫ് കോമഡിയും ലാസ്റ്റ് ടെംറ്റേഷന്‍ ഓഫ് ക്രൈസ്റ്റും സിനിമാ ചരിപ്രുസ്തകങ്ങളിലെ പ്രധാന താളുകളായി. യുദ്ധം, പ്രണയം, ഭ്രാന്ത്, കുടുംബം തുടങ്ങി എല്ലാ തരം ഷോണറുകളുംഅദ്ദേഹത്തിന്റെ കൈകളിലൂടെ ഒഴുകിപ്പോയെങ്കിലും ആനിമേഷന്‍ ഇടകലര്‍ന്ന ഒരു ചിത്രം ചെയ്യാന്‍ അരനൂറ്റാണ്ടിന്റെ ഇടവേള വേണ്ടിവന്നു. അത് അഞ്ച് ഓസ്കാറുകള്‍ കൊയ്ത് കൊണ്ട് പോവുകയും ചെയ്തു.

ഓസ്കര്‍ പ്രഭയില്‍ ജ്വലിക്കുന്ന ‘ദ ആര്‍ട്ടിസ്റ്റി’ന്റെ പ്രഭാവത്തില്‍ ഹ്യൂഗോ തീരെ മുങ്ങിപ്പോകുന്നത് നിരാശാജനകമാണ്. ഹസാന വിഷ്യസ് ചെയ്ത പീരീഡ് ഫോര്‍മേഷന്റെ ഒരു തലതിരിഞ്ഞ വേര്‍ഷന്‍ തന്നെയാണ് സ്കോര്‍സസെ ചെയ്തത്. സാങ്കേതിക വിഭാഗത്തിലെ ഒട്ടുമിക്ക അവാര്‍ഡുകളും ഹ്യൂഗോ അടിച്ചുമാറ്റി.

ഒറ്റനോട്ടത്തില്‍ ആനിമേഷന്‍ മേമ്പൊടിചേര്‍ത്ത ഒരു ബാല സിനിമയായി തോന്നുമെങ്കിലും സത്യത്തില്‍ ഇതിന്റെ കാമ്പ് വളരെ ശക്തവും സ്വാദിഷ്ടവുമാണ്. സിനിമ അതിന്റെ മുട്ടിലിഴയുന്ന കാലത്ത് അതിലേക്ക് സ്പെഷല്‍ ഇഫക്ട്സിന്റെ മസാലപ്പൊടി വിതറി ലോകത്തെ വിസ്മയിപ്പിച്ച ഫ്രഞ്ച് മജീഷ്യന്‍ കം സംവിധായകനായ ജോര്‍ജെ മെലിയസിന്റെ ജീവിതത്തിലെ പറയപ്പെടാത്ത കഥയാണ് സ്കോര്‍സസെ ഒരു ബാലന്റെ കണ്ണിലൂടെ നമുക്ക് പറഞ്ഞു തരുന്നത്.അത് അദ്ദേഹത്തിന് മാത്രം കഴിയുന്ന മാന്ത്രികത.

 

 

ഹ്യൂഗോ കബ്രേയുടെ കഥയും ജീവിതവും
1930. ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധത്തിന് ശേഷം രണ്ടാം ലോക മഹായുദ്ധത്തിന് മുമ്പായി സന്തുലിതാവസ്ഥ കൈവരിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുന്ന ഈഫല്‍ ടവറിന് കീഴെയുള്ള പാരിസ് നഗരം.അവിടെ ഒരു റെയില്‍വേ സ്റ്റേഷനിലെ ക്ലോക്ക് ടവര്‍ സൂക്ഷിപ്പുകാരനാണ് പതിനെട്ട് പോയി പതിനഞ്ച് പോലും തികയാത്ത ഹ്യൂഗോ .ക്ലോക്ക് നിര്‍മാതാവും മ്യൂസിയം സൂക്ഷിപ്പുകാരനുമായിരുന്ന പിതാവിന്റെ മരണശേഷം ഒരു അകന്ന ബന്ധുവാണ് അവനെ അവിടെ നടതള്ളിയത്.

മരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അച്ഛന്‍ ഹ്യൂഗോയ്ക്ക് നല്‍കിയ ഓട്ടോമാട്ടണ്‍ (പല്‍ചക്രങ്ങള്‍കൊണ്ട് ഉണ്ടാക്കിയ യന്ത്രമനുഷ്യന്‍) ശരിയാക്കി എടുക്കുക എന്ന ഏക ലക്ഷ്യത്തില്‍ നടക്കുന്ന ഹ്യൂഗോയുടെ ജീവിതത്തിലേക്ക് ബെന്‍കിങ്സ്ലി ജീവന്‍ നല്‍കിയ ജോര്‍ജസ് മെലിയസ് കടന്ന് വരുന്നതോടെ കാര്യങ്ങള്‍ ആകെ കലങ്ങിമറയുന്നു.റെയില്‍വേ സ്റ്റേേഷനിലെ ഒരു കളിപ്പാട്ടക്കട നടത്തുന്ന മി.ജോര്‍ജസ് ചരിത്രം പാടിപ്പുകഴ്ത്തുന്ന സംവിധായകനാണെന്ന് ആരും അറിയുന്നില്ല.ഒന്നാംലോക മഹായുദ്ധം വരുത്തിയ ആഘാതത്തില്‍ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ന്യൂ സിനിമാ കമ്പനി തകരുന്നു. മനം മടുത്ത് അദ്ദേഹം സിനിമയുടെ വെള്ളി വെളിച്ചത്തില്‍ നിന്ന് മാറിയകന്ന് വെറുമൊരു കളിപ്പാട്ട കച്ചവടക്കാരനായി മാറി ഒതുങ്ങി ജീവിച്ചു. സിനിമാ പുസ്തകങ്ങള്‍ പറഞ്ഞത് മെലിയസ് ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധത്തില്‍ മരണപ്പെട്ടു എന്നാണ്. എന്നാല്‍ ഈ സത്യം ഹ്യൂഗോ അറിയുന്നതോടെ ചിത്രം തലതിരിഞ്ഞോടാന്‍ തുടങ്ങുന്നു. ഇനി അറിയേണ്ടവര്‍ തിയറ്ററുകള്‍ തിരയുക.:)

ഹ്യൂഗോ ആയി അസ ബട്ടര്‍ ഫീല്‍ഡും കൂട്ടുകാരി ഇസബെല്‍ ആയി കോളി ഗ്രേസ് മോര്‍ട്ടസും വേഷമിടുന്നു.

 

 

സ്വപ്നമല്ലാതെ മറ്റൊന്നുമില്ല
ചരിത്രവും അതിന്റെ മറുപുറവും ഫാന്റസിയും അതിന്റെ കറുത്തമുഖവും ചേര്‍ത്തവതരിപ്പിക്കാന്‍ ഇന്ന് സ്കോര്‍സസെ മാത്രമേ ഉള്ളു. കാരണം ഈ പടം കാണുന്ന ഓരോരുത്തരും കാണുന്നവയില്‍ ഏതെല്ലാം സത്യം ഏതെല്ലാം കമ്പ്യൂട്ടര്‍ സൃഷ്ടി എന്ന മനസ്സിലാവാതെ കുഴങ്ങും.

ബെന്‍കിങ്ങ്സ്ലിയുടെ മെലിയസ് ശരിക്കും മെലിയസ് തന്നെയല്ലേ എന്ന് ചെറിയ ഒരു സംശയം ഈ പടം കണ്ടിറങ്ങുന്ന ഒരോരുത്തര്‍ക്കും ഉണ്ടാകും.ഉറപ്പ്.
എല്ലാം സമയബന്ധിതമാണ്.സമയമല്ലാതെ ഒന്നുമില്ല.എല്ലാം സമയമയം.ചിത്രത്തിന്റെ മുക്കിലും മൂലയിലും സംവിധായകന്‍ ഇതിനെ വാക്കാലും ബിംബങ്ങളാലും വരച്ച് വെച്ചിട്ടുണ്ട്. പക്ഷെ പടത്തിനവസാനം സംവിധായകന്റെ പ്രഖ്യാപനങ്ങളെ എല്ലാം മെലിയസ് തിരുത്തി എഴുതുന്നു.എല്ലാം സ്വപ്നബന്ധിതമാണ്,സ്വപ്നമല്ലാതെ ഒന്നുമില്ല എല്ലാം സ്വപ്നമയം.തിളച്ചു മറിയുന്ന ആര്‍ക്ക് ലെറ്റുകളിലേക്ക് കൈകളുയര്‍ത്തി മെലിയസ് പറയുന്നു-COME AND DREAM WITH ME…

 

 

2 thoughts on “വരൂ, കാണൂ എനിക്കൊപ്പം സ്വപ്നം

  1. The story was set in 1930. The war in which Meiles dies is referred to as “the Great War”. It’s not Second World War. Its the First World War. Apart from that, this post is superb way of looking at things.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *