ഇടിന്തകരൈയിലെ സഹോദരിമാര്‍ നമ്മോട് പറയുന്നത്

 
 
 
 

ഞങ്ങള്‍ക്ക് നിങ്ങളെ ആവശ്യമുള്ള സമയമാണിത്. എല്ലാ പ്രതിബന്ധങ്ങളെയും തകര്‍ത്ത് ഭയരഹിതമായി ഞങ്ങള്‍ക്കരികിലേയ്ക്ക് വരിക. കഴിയുന്നത്ര വേഗം നിങ്ങള്‍ ഇതിലിടപെടുക- കൂടംകുളം ആണവനിലയത്തിനു പരിസരത്തുള്ള ഗ്രാമങ്ങളിലെ സ്ത്രീകള്‍ ലോകത്തെ എല്ലാ സഹോദരിമാര്‍ക്കുമായി എഴുതിയ തുറന്ന കത്ത്

 
 
ഇപ്പോള്‍ ഞങ്ങള്‍ പരസ്പരം ആശ്വസിപ്പിച്ചും ഒരു വര്‍ഷത്തിനുമേല്‍ ഞങ്ങള്‍ക്ക് രണ്ടാം വീടായി മാറിയ സമരപ്പന്തലിന്റെ സുരക്ഷിതത്വം അനുഭവിച്ചും ഇവിടെ ഇരിക്കുന്നു. പക്ഷേ എത്ര നാള്‍ ? ഇതു ഞങ്ങള്‍ സ്വയം വരുത്തിവച്ച അവസ്ഥയാണെന്നും പരാതിപ്പെടാന്‍ അവകാശമില്ലെന്നും പലരും പറഞ്ഞേക്കാം . പക്ഷേ ഞങ്ങള്‍ക്ക് മറ്റെന്തു മാര്‍ഗ്ഗമാണുണ്ടായിരുന്നത്? കൂടംകുളം പവര്‍ പ്ലാന്റ് കമ്മീഷന്‍ ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കണമോ? അത് മാരകമായ വികിരണങ്ങള്‍ വായുവിലേയ്ക്ക് (50 trillion Becquerels of radio nuclides every year ) കലര്‍ത്തുമെന്നും 36 45 ഡിഗ്രിയിലുള്ള എഴുപത് ടണ്‍ വെള്ളം ഒരു വര്‍ഷം പുറത്തേയ്ക്ക് വിടുമെന്നും അറിഞ്ഞുകൊണ്ടോ?

പ്ലാന്റില്‍ നിന്ന് 900 മീറ്റര്‍ അകലത്തിനുള്ളില്‍ താമസിക്കുന്ന 2000 ല്‍ ഒരാളാകുന്നത് നിങ്ങള്‍ക്ക് ചിന്തിക്കാനാകുമോ? ഫുകുഷിമ ദുരന്തവും ചെര്‍ണോബില്‍ അപകടവും ഒക്കെ മനസ്സിലുള്ളപ്പോള്‍ എങ്ങനെയാണ് ഇത്രയും അടുത്ത് നമുക്കീ അപകടം അനുവദിക്കാന്‍ കഴിയുന്നത്? പലരും പറയുന്നത് ഞങ്ങള്‍ തെറ്റായി നയിക്കപ്പെടുന്നുവെന്നാണ്. അതെ, അറിവില്ലായ്മ ഒരനുഗ്രഹമാണ്, പക്ഷേ ഇക്കാര്യത്തിലല്ല. ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഇക്കാര്യത്തില്‍ അറിവുണ്ടെന്നുള്ളതിലും ഞങ്ങള്‍ക്കായി കാത്തിരിക്കുന്ന അപകടത്തെ പറ്റിയുള്ള വിവരമുണ്ടെന്നുള്ളതിലും സന്തോഷിക്കുന്നു. അതുമാത്രമാണ് ഈ ആണവനിലയത്തിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം തുടങ്ങുന്നതിനെ എതിര്‍ക്കുവാന്‍ ഞങ്ങളെ പ്രാപ്തരാക്കുന്നത്- കൂടംകുളം ആണവനിലയത്തിനു പരിസരത്തുള്ള ഗ്രാമങ്ങളിലെ സ്ത്രീകള്‍ പുറം ദേശങ്ങളിലെ എല്ലാ സഹോദരിമാര്‍ക്കുമായി എഴുതിയ തുറന്ന കത്ത്. വിവര്‍ത്തനം:സ്മിത മീനാക്ഷി

 

 

പ്രിയപ്പെട്ട സഹോദരീ,

നിങ്ങള്‍ സൌഖ്യമായിരിക്കുന്നുവെന്ന് കരുതുന്നു. ഞങ്ങളും അങ്ങനെതന്നെ ആയിരിക്കണമെന്ന് നിങ്ങള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നുണ്ടാകുമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ക്കറിയാം . പക്ഷേ നിങ്ങളെ വിഡ്ഢിയാക്കാനോ ചരിത്രത്തിന്റെ ഈ നിമിഷത്തെ കബളിപ്പിക്കുവാനായിട്ടെങ്കിലുമോ ഞങ്ങള്‍ക്കങ്ങനെ പറയാനാവില്ല. ഞങ്ങളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഇവിടെ , അതായത്, ഇടിന്തകരൈ, സുനാമി പുനരധിവാസ കോളനി, കൂടംകുളം, കൂട്ടപ്പുളി, പെരുമണല്‍, കൂട്ടപ്പന, മണപ്പാട് എന്നിവിടങ്ങളില്‍ കാര്യങ്ങളൊന്നും നല്ല രീതിയിലല്ല. തൂത്തുക്കുടിയില്‍ ഒരു പള്ളിയ്ക്കകത്ത് ഉപവാസ സമരമനുഷ്ടിച്ചിരുന്ന ഞങ്ങളുടെ സുഹൃത്തുക്കള്‍ പരിഭ്രാന്തരാണ്, അവിടെ ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഒരു സഹോദരന്റെ ജീവന്‍ നഷ്ടമായിരിക്കുന്നു. എങ്ങനെയാണ് ഞങ്ങള്‍ക്ക് സുഖമായിരിക്കുവാന്‍ കഴിയുക?

ഇന്നു രാവിലെ, വീടിനു പുറത്തിറങ്ങി എന്ന പേരില്‍ ഒരു സഹോദരിയെ സുനാമി കോളനിയില്‍ അറസ്റ് ചെയ്തിരിക്കുന്നു. ഞങ്ങള്‍ക്ക് സേവ്യറമ്മയുടെയും സുന്ദരിയുടെയും സെല്‍വിയുടെയും സാന്നിധ്യം നഷ്ട മായി രിക്കുന്നു. ഏതോ അജ്ഞാത കേന്ദ്രത്തിലേയ്ക്ക് അവരെ കൊണ്ടു പോയിരിക്കുന്നു. കഠിനാധ്വാനത്തിലൂടെ നിര്‍മ്മിച്ചെടുത്ത ഞങ്ങളുടെ വീടുകള്‍ തകര്‍ക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. വീട്ടു സാമാനങ്ങള്‍ വലിച്ചെറിഞ്ഞു നശിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നു. ഞങ്ങള്‍ക്കവിടേയ്ക്ക് തിരിച്ചു പോകാനോ നഷ്ടങ്ങള്‍ തിട്ടപ്പെടുത്താനോ കഴിയുന്നില്ല. ഞങ്ങളുടെ സ്നേഹിത ഇനിതയ്ക്ക് കാര്യമായി പരുക്കേറ്റിരിക്കുന്നു. അതുപോലെ മറ്റു പലര്‍ക്കും. ഞങ്ങളുടെ കുഞ്ഞുങ്ങളെ പറ്റിയുള്ള ആശങ്കകളാണിപ്പോള്‍ കൂടുതല്‍ കഠിനം. ഇതെല്ലാം സംഭവിക്കുമ്പോള്‍ നിലവിളിക്കുന്ന പൈതങ്ങളെ എടുത്തും വലിച്ചും കൊണ്ടു നടന്ന് ഞങ്ങള്‍ തളരുന്നു.

 

കൂടംകുളത്ത് വ്യാഴാഴ്ച നടന്ന 'കടല്‍ പിടിച്ചെടുക്കല്‍ സമരം.സ്ത്രീകളും കുട്ടികളുമടക്കം 2000 ഗ്രാമീണര്‍ പുതിയ രീതിയിലുള്ള പ്രക്ഷോഭത്തില്‍ പങ്കെടുത്തു. ഫോട്ടോ: കൌണ്ടര്‍ കറന്റ്സ്


 

കൂടംകുളത്തു നിന്ന് ഏതാണ്ട് അറുപതോളം സുഹൃത്തുക്കള്‍ എവിടെയോ ഉള്ള ജയിലുകളിലാണെന്ന് ഞങ്ങള്‍ അറിയുന്നു. ആശുപത്രിയില്‍ ചികിത്സയില്‍ കഴിഞ്ഞിരുന്ന ഇരുപതുപേര്‍ ചികിത്സ കഴിഞ്ഞ് ആശുപത്രി വിട്ടിട്ടും ഇവിടെ തിരിച്ചെത്തിയിട്ടില്ല നാല്‍പത്തിയെട്ടു മണിക്കുറായി ഞങ്ങള്‍ക്ക് കുടിവെള്ളം നിരോധിക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, വൈദ്യുതി വല്ലപ്പോഴും മാത്രമാണെത്തുന്നത്. ഞങ്ങള്‍ നാല്‍പത്തിയെട്ടു മണിക്കൂറായി നിരാഹാരത്തിലുമാണ്.

തൂത്തുക്കുടിയില്‍ നിന്നുള്ള സുഹൃത്തുക്കള്‍ ഞങ്ങള്‍ക്ക് ആഹാരമെത്തിച്ചുതരാന്‍ തയാറാണ് , പക്ഷേ റോഡുകള്‍ ഉപരോധിച്ചിരിക്കുന്നതു നിമിത്തം അവര്‍ക്കിവിടെ എത്തിച്ചേരുവാന്‍ കഴിയുന്നില്ല. ഞങ്ങളുടെ കുട്ടികള്‍ സ്കൂളില്‍ പോകുന്നില്ല. ഒമ്പതാം തീയതി വൈകുന്നേരം മുതല്‍ അവര്‍ക്ക് വേണ്ടവിധത്തില്‍ ആഹാരം കൊടുക്കുവാനോ അവരെ കുളിപ്പിക്കുവാനോ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല . ഞങ്ങള്‍ക്ക് സ്വന്തം വീടുകളില്‍ പോകാന്‍ ഭയവും പരിഭ്രാന്തിയുമാണ്. നിങ്ങള്‍ എന്നെങ്കിലും ഈ അവസ്ഥ അനുഭവിച്ചിട്ടുണ്ടോ ?

ഇപ്പോള്‍ ഞങ്ങള്‍ പരസ്പരം ആശ്വസിപ്പിച്ചും ഒരു വര്‍ഷത്തിനുമേല്‍ ഞങ്ങള്‍ക്ക് രണ്ടാം വീടായി മാറിയ സമരപ്പന്തലിന്റെ സുരക്ഷിതത്വം അനുഭവിച്ചും ഇവിടെ ഇരിക്കുന്നു. പക്ഷേ എത്ര നാള്‍ ? ഇതു ഞങ്ങള്‍ സ്വയം വരുത്തിവച്ച അവസ്ഥയാണെന്നും പരാതിപ്പെടാന്‍ അവകാശമില്ലെന്നും പലരും പറഞ്ഞേക്കാം .
പക്ഷേ ഞങ്ങള്‍ക്ക് മറ്റെന്തു മാര്‍ഗ്ഗമാണുണ്ടായിരുന്നത്? കൂടംകുളം പവര്‍ പ്ലാന്റ് കമ്മീഷന്‍ ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കണമോ? അത് മാരകമായ വികിരണങ്ങള്‍ വായുവിലേയ്ക്ക് ( 50 trillion Becquerels of radio nuclides every year ) കലര്‍ത്തുമെന്നും 36 45 ഡിഗ്രിയിലുള്ള എഴുപത് ടണ്‍ വെള്ളം ഒരു വര്‍ഷം പുറത്തേയ്ക്ക് വിടുമെന്നും അറിഞ്ഞുകൊണ്ടോ?

 

കൂടംകുളത്ത് വ്യാഴാഴ്ച നടന്ന 'കടല്‍ പിടിച്ചെടുക്കല്‍ സമരം.സ്ത്രീകളും കുട്ടികളുമടക്കം 2000 ഗ്രാമീണര്‍ പുതിയ രീതിയിലുള്ള പ്രക്ഷോഭത്തില്‍ പങ്കെടുത്തു. ഫോട്ടോ: കൌണ്ടര്‍ കറന്റ്സ്


 

പ്ലാന്റില്‍ നിന്ന് 900 മീറ്റര്‍ അകലത്തിനുള്ളില്‍ താമസിക്കുന്ന 2000 ല്‍ ഒരാളാകുന്നത് നിങ്ങള്‍ക്ക് ചിന്തിക്കാനാകുമോ? ഫുകുഷിമ ദുരന്തവും ചെര്‍ണോബില്‍ അപകടവും ഒക്കെ മനസ്സിലുള്ളപ്പോള്‍ എങ്ങനെയാണ് ഇത്രയും അടുത്ത് നമുക്കീ അപകടം അനുവദിക്കാന്‍ കഴിയുന്നത്? പലരും പറയുന്നത് ഞങ്ങള്‍ തെറ്റായി നയിക്കപ്പെടുന്നുവെന്നാണ്. അതെ, അറിവില്ലായ്മ ഒരനുഗ്രഹമാണ്, പക്ഷേ ഇക്കാര്യത്തിലല്ല. ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഇക്കാര്യത്തില്‍ അറിവുണ്ടെന്നുള്ളതിലും ഞങ്ങള്‍ക്കായി കാത്തിരിക്കുന്ന അപകടത്തെ പറ്റിയുള്ള വിവരമുണ്ടെന്നുള്ളതിലും സന്തോഷിക്കുന്നു. അതുമാത്രമാണ് ഈ ആണവനിലയത്തിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം തുടങ്ങുന്നതിനെ എതിര്‍ക്കുവാന്‍ ഞങ്ങളെ പ്രാപ്തരാക്കുന്നത്

പോലീസിനെ അടിയന്തിരമായി പിന്‍വലിക്കുകയും ഞങ്ങളോട് ചര്‍ച്ചകള്‍ തുടങ്ങുകയും ചെയ്യുന്നതിനു പകരം എല്ലാവരും വിദേശ ധനസഹായത്തെ പറ്റി ചര്‍ച്ച ചെയ്യുന്നു. ഞങ്ങള്‍ അക്ഷരാഭ്യാസമില്ലത്ത പാവങ്ങളായിരിക്കണമെന്നും പറയുന്നു. ഇപ്പോള്‍ വഴിമുട്ടി നില്‍ക്കുന്ന ഈ അവസരത്തില്‍ അത്തരം പരാമര്‍ശങ്ങളരുതേ. ഞങ്ങളുടെ ദൈനം ദിന അധ്വാനത്തിന്റെ വില നല്‍കിയാണ് ഞങ്ങളീ സമരം നയിക്കുന്നത്. ഞങ്ങള്‍ക്കതില്‍ അഭിമാനമുണ്ട്. കടലും മണ്ണുമുള്ള കാലത്തോളം ഞങ്ങള്‍ക്ക് ആത്മാര്‍ത്ഥമായ കഠിനാധ്വാനത്തിന് മടിയോ പേടിയോ ഇല്ല.

 

കൂടംകുളത്ത് വ്യാഴാഴ്ച നടന്ന 'കടല്‍ പിടിച്ചെടുക്കല്‍ സമരം.സ്ത്രീകളും കുട്ടികളുമടക്കം 2000 ഗ്രാമീണര്‍ പുതിയ രീതിയിലുള്ള പ്രക്ഷോഭത്തില്‍ പങ്കെടുത്തു. ഫോട്ടോ: കൌണ്ടര്‍ കറന്റ്സ്


 

ഞങ്ങള്‍ മുമ്പ് ആവശ്യപ്പെട്ട കാര്യങ്ങള്‍ ആവര്‍ത്തിക്കുന്നു.

** ഗ്രാമങ്ങളിലും ചുറ്റുപാടും വിന്യസിച്ചിരിക്കുന്ന പോലീസ് സേനയെ പിന്‍വലിക്കുക. ഞങ്ങള്‍ ഒരു രീതിയിലുള്ള ഹിംസാ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്കും മുതിരില്ല. ഹിംസയുടെ മറുപടി അതുതന്നെയാകുമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ക്കറിയാം. ഞങ്ങള്‍ ജീവനും സമാധാനത്തിനും വില കല്‍പ്പിക്കുന്നു.

** ഞങ്ങളുമായുള്ള ചര്‍ച്ചയ്ക്കു ശേഷം ദയവായി കൂടം കുളം ആണവ നിലയത്തിന്റെ കമ്മീഷനിംഗ് നിര്‍ത്തി വയ്ക്കുക. സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത ഈ ഊര്‍ജ്ജോല്‍പ്പാദനം അനാവശ്യവും സാമ്പത്തിക ലാഭമില്ലാത്തതുമാണെന്ന് ഞങ്ങള്‍ക്കറിയാം.

** നമ്മുടെ രാജ്യത്ത് അധികമായി ലഭിക്കുന്ന മറ്റ് ഊര്‍ജ്ജ സ്രോതസ്സുകളെപ്പറ്റി ദേശീയ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ ചര്‍ച്ച ചെയ്യുക.

** ജയിലില്‍ കഴിയുന്ന ഞ്ങ്ങളുടെ സുഹൃത്തുക്കളെ മോചിപ്പിക്കുക, ഞങ്ങള്‍ക്കെതിരെയുള്ള കള്ളക്കേസുകള്‍ പിന്‍വലിക്കുക

** ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഭയമില്ലാതെ സ്വന്തം ഭവനങ്ങളില്‍ ജീവിക്കുവാന്‍ കഴിയുമെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുക, വൈദ്യുതിയും കുടിവെള്ളവും തടസ്സപ്പെടുത്താതെയിരിക്കുക.

 

കൂടംകുളത്ത് വ്യാഴാഴ്ച നടന്ന 'കടല്‍ പിടിച്ചെടുക്കല്‍ സമരം.സ്ത്രീകളും കുട്ടികളുമടക്കം 2000 ഗ്രാമീണര്‍ പുതിയ രീതിയിലുള്ള പ്രക്ഷോഭത്തില്‍ പങ്കെടുത്തു. ഫോട്ടോ: കൌണ്ടര്‍ കറന്റ്സ്


 

പ്രിയപ്പെട്ട സഹോദരീ,
ഇവിടെ വന്ന് ഞങ്ങളുടെ ജീവിതത്തിന്റെ ഭംഗിയും ലാളിത്യവും കണ്ടു മനസ്സിലാക്കുവാനുള്ള ആര്‍ജ്ജവവും ധീരതയും കാണിക്കുക.
ഞങ്ങള്‍ക്ക് നിങ്ങളെ ആവശ്യമുള്ള സമയമാണിത്.
എല്ലാ പ്രതിബന്ധങ്ങളെയും തകര്‍ത്ത് ഭയരഹിതമായി ഞങ്ങള്‍ക്കരികിലേയ്ക്ക് വരിക.
കഴിയുന്നത്ര വേഗം നിങ്ങള്‍ ഇതിലിടപെടുക.
ഞങ്ങള്‍ക്കിനിയും ഒരു ജീവന്‍ കൂടി നഷ്ടപ്പെടുത്താനാവില്ല, ഒരു കുഞ്ഞിനെ കൂടി ഭയപ്പെടുത്താനാവില്ല, ഒരു വീടു കൂടി തകര്‍ക്കപ്പെടുന്നത് കാണാനാകില്ല.

സത്യത്തോടും നീതിയോടും സ്ത്രീത്വത്തോടും ഒപ്പം നില്‍ക്കുക.

സെപ്റ്റംബര്‍ 12, 2012.
( ആദ്യകത്തെഴുതി കൃത്യം ഒരുമാസത്തിനു ശേഷം )

ഒപ്പ്

കൂടംകുളം ആണവനിലയത്തിനു പരിസരത്തുള്ള ഗ്രാമങ്ങളിലെ സ്ത്രീകള്‍ .

(സമരസമിതി പ്രവര്‍ത്തകരായ സ്ത്രീകളുമായി സംസാരിച്ച് എസ് അനിത തയ്യാറാക്കിയത്)

 

കൂടംകുളത്ത് വ്യാഴാഴ്ച നടന്ന 'കടല്‍ പിടിച്ചെടുക്കല്‍ സമരം.സ്ത്രീകളും കുട്ടികളുമടക്കം 2000 ഗ്രാമീണര്‍ പുതിയ രീതിയിലുള്ള പ്രക്ഷോഭത്തില്‍ പങ്കെടുത്തു. ഫോട്ടോ: കൌണ്ടര്‍ കറന്റ്സ്


 
 
 
 
കൂടംകുളത്ത് നടന്നത്: മാധ്യമങ്ങള്‍ പറയാത്ത സത്യങ്ങള്‍

കൂടംകുളം: കേരളമേ കണ്‍തുറക്കുക

ഇടിന്തകരൈ എങ്ങനെയാവും ഈ രാവു വെളുപ്പിക്കുക?

കൂടംകുളത്ത് നടക്കുന്നതെന്ത്?

കൂടംകുളത്തേക്കുള്ള പാത

ഫുകുഷിമയില്‍ കാര്യങ്ങള്‍ ദാ, ഇതുപോലെ

ജാലിയന്‍ വാലാബാഗ്, കൂടംകുളം, വിളപ്പില്‍ശാല, പെട്ടിപ്പാലം…

സീമെന്‍സ് ആണവോര്‍ജ ബിസിനസ് നിര്‍ത്തി

ജയലളിതയുടെ ഉറപ്പ്: കൂടംകുളം സത്യാഗ്രഹം അവസാനിപ്പിച്ചു
 
 

14 thoughts on “ഇടിന്തകരൈയിലെ സഹോദരിമാര്‍ നമ്മോട് പറയുന്നത്

 1. Idinthakarayile sodarimarude ee hridayasparsiyaya sandesam itra manoharamayi mozhimattam cheytu prasidheekaricha Nalaamidathinu nanni; Smithakku abhinandanangal.

 2. ആണവോര്‍ജം തന്നെയാണ് ഭാവിയുടെ ഊര്‍ജ മാര്‍ഗം .. സമരങ്ങള്‍ നല്ലതാണു പക്ഷെ യഥാര്‍ത്ഥ ബോധം വേണം .. ഇതു ഇന്ത്യയിലെ ആദ്യത്തെ ന്യൂക്ലിയര്‍ പദ്ധതി ഒന്നും അല്ല .. പിന്നെ എന്തിന് ഇതിനോട് മാത്രം ഒരു എതിര്‍പ് ?

  • Dear Joms,
   Try to do some basic research on the issue maybe you will be able to find the answer to your question by yourself.

   Pointers :
   1. History of Safety standards and disaster management in India, Bhopal can be a case study.
   2. Developed world’s approach on Nuclear plants in their homelands. Germany can be a case study, incidently the technology was developed their.
   3. In a democracy who should have the final say, the people or the police or the state. Why is the police using force on peaceful protestors and ransacking their homes.
   4. What is the hurry in pushing this? If everything is safe and secure why is the government not able to convey it to the people instead of beating them up

   • 1. History of Safety standards and disaster management in India, Bhopal can be a case study.

    What you mean by this? India is incapable?
    Shouldn’t we try to reach those standards rather than running away from them?
    and on what grounds you are saying NPCI safety regulations are not up to par?

    2. Developed world’s approach on Nuclear plants in their homelands. Germany can be a case study, incidently the technology was developed their.

    This is ridiculous! Electricity is the lifeblood of development.
    Germany used it well for all these years and developed the ability and intellect to move in to a phase of non- nuclear energy reliance . Are you suggesting that India is capable of such a transformation at this point of time?

    3. In a democracy who should have the final say, the people or the police or the state. Why is the police using force on peaceful protestors and ransacking their homes.

    State. That’s why it is called democracy.
    India is not just Idinthakara.

    4. What is the hurry in pushing this? If everything is safe and secure why is the government not able to convey it to the people instead of beating them up

    Construction officially started in 2001! Pushing it?? really?
    Once the cattle panic there is no stopping them. And the activists did a good job pouring thoughts of an impending doom in to their mind.

    • joms,
     You just suggeted that india is both capable and incapable in reply to arguments 1 and 2.

     I referred to these cases hoping that your arguments are based on your knowledge and you will be open to look at the issue from different perspectives.

     I don’t have any vested interest in this nuclear fiasco, but I feel bad when the local people’s freedom and life are risk for the sake of giving me electricity and other goodies.

     A few activists could fill venom in the people’s mind and why is the government incapable of filling it with hope. Why is the government machinery failing to educate the people? Don’t government has all the money and propaganda machines to communicate truth.

     Hope you will read the definition for democracy.

     You are right India is not just Idinthakara, India is much more, India is a promise of life, protection and freedom for it’s citizen’s. Everything else is secondary.

     • You are still not looking at facts..
      india’s capability for migrating to a complete sustainable energy domain is limited by it’s own population index. Germany can do this because these factors are favorable for them. ( not entirely though ,seasonally they are forced to buy electricity from neighboring countries which is again nuclear based) That was my point..

      we can accept the truth only to that extend that we are willing to accept it.When the hearts are filled with fear, reason does’nt get through .

      You are right India is not just Idinthakara, India is much more, India is a promise of life, protection and freedom for it’s citizen’s. Everything else is secondary.

      This is dreaming for a rainbow when the hour is darkest.. Promise for life , protection and freedom can be fulfilled only when a nation is on it’s own feet and standing head held high.

      Democracy in it’s true essence is the power enjoyed by a unified minority over a disordered majority.This is exactly what happening now ..

      • I am looking but am not able see the facts that you are looking at. Please put them out on what stops india from migrating to safe and sustainabe energy sources. As far as germany having to buy electricity due to lack of sunshine, for India being close to the equator is irrelevant.

       You didn’t answer why the government with all the resources at disposal couldn’t take the support of truth to counter the false fear propagated by a few fear mongerers. Why does the government has to murder and ransack the homes of the people who were victims of fear mongering. Isn’t it the paramount responsibility of the government to protect these people, instead senting them to jail on “sedition” charges ….
       Well you can see democracy here but I see tyranny.

       • sure..some facts for your consideration ..

        In india, 300 million homes still don’t have electricity.
        Please note that current electricity demand/ deficit doesn’t account for this disconnected population.
        .
        With ‘installed connections’ alone there is a deficit of 95-100 GW india for peak hours . Koodamkulam in it’s full capacity can support only 1% of this 1gw~.

        After filling this demand gap only , India can think about powering the other 300 million homes . That is going to put another 100+ GW burden.

        now your renewable road..

        largest capacity power plant in india, Mundra Power Project delivers 4GW~ for a whooping cost (construction) of 1.5 billion US dollars. This plant runs on coal and openly pollute openly on a catastrophic scale.

        now Hydro power , Tehri Dam the largest hydro project in India had to cut short the river flow by 70% and forced 100000 people to relocate for a decent 2 GW output.

        the largest wind farm Vankusawade covers 1,200 square km with 100 meter tall turbines to create a humble 250mw out put..

        now you do the math..

        Germany is a country which got lesser hands to feed… but we are not. Our need is more, we can accomplish that only thorough nuclear energy which is cheap and self reliant.

        I’m to trying white wash the government, but it’s like any other management.. they’ll have their own issues.
        If someone dies while police is dealing with an angry mob, it’s a mishap not murder. If that is the case then should fight against the attitude not the plant.

        again, i told you all this.. let see by how much you get convinced..again with uneducated fisherman..i doubt it.!

        I’m sorry, i can’t see this as a movement for survival, or great cause. They have to decide , is it them or the rest of the nation ?.

        • Joms,

         Here’s what I infer from your facts
         1. India needs more electricity : There was never an argument on this, not only india all countries in the world can do with more electricity, this includes the countries that are shying away from nuclear power.
         2. Renewable sources will never be able to meet this demand. – Your facts doesn’t necessarily substantiate this.
         3. “Germany is a country which got lesser hands to feed… but we are not”. I don’t know what to infer from this??? Do you think the per-capita electricity consumption of Germany is comparable to that of india. Do you think the land area and other natural resources of Germany is any where near to what we have. STILL THEY ARE ABLE TO SHY AWAY FROM NUCLEAR POWER. THEY ARE CLOSING DOWN EXISTING PLANTS. Hope you will not suggest to kill the uneducated and underprivileged to make indian population to a managable number.
         4. “Nuclear energy is cheap and self reliant” : Where are your facts again????
         5. Government is not like any other management, it’s primary duty is the protection of life, freedom and property of it’s citizens.
         6. If police open fire on peaceful protestors, in this century it is no longer called a mishap. And if it is there is scope for us to civilize.
         7. Education is not just the ability to read and write. It is way more than that. If you doubt whether you can ever convince a fisherman, then I would doubt how convinced you are on your own thoughts.
         8. This is not a fight between them or rest of the nation. Rest of the nation is not longing to brutalize those poor people to get their electric connections.
         9. This is not a movement for survival for you, but this is an example ot how you a citizen could be treated in future.

  • ജോംസ് ഈ പ്ലാന്റ് നിങ്ങളുടെ വീടിനു അടുത്താണെങ്കില്‍ നിങ്ങള്‍ എന്ത് ചെയും? വെള്ളവും വായുവും മലിനമാക്കുന്ന ഒന്നാണ് ഇത് എന്ന് അറിഞ്ഞിട്ടും നിങ്ങള്‍ അതിനെ അനുകൂലിക്കുമോ.

   • I do sympathize with them but you should see the situation in it’s true sense.India as a country is facing huge energy crisis. No more rivers to tap. No more fresh air to pollute.

    If some barren land in the middle of nowhere can house a reactor producing 1000MW electricity.. i can live with that.

    They should fight for better rehabilitation packages.

 3. Dear Joms, i don’t know why you speak as if nuclear enery is the sole solution of india’s power crisis. what is the data you are quoting. See the contribution of nuclear sector to India’s total electricity needs is somewhere 2.3 per cent. Thermal power – 64.6 per cent of the total installed capacity, producing 1,00,598.40MW. Hydel power plants come next with 24.7 per cent of the total an installed capacity of 36,863.40 MW. Renewable energy sources contribute around 10%cent to the total power generation in the country producing 15,789 MW (as on 31.1.2010). Sustainable energy investment in India went up to US$ 3.7 billion in 2008, up 12 per cent since 2007 and this is likely to increase much more in the coming years. It included asset finance of US$ 3.2 billion, up by 36 per cent. Venture capital and private equity saw an increase of 270 per cent to US$ 493 million. Mergers and acquisition activities totaled US$ 585 million. Most acquisition activity was centered on biomass, small hydro and wind projects, according to UNEP report, Global Trends in Sustainable Energy Investment 2009. “ Indian Wind Energy Outlook 2009” estimates that there is a potential of around 90,000 MW for power generation from different renewable energy sources in the country, including 48,561 MW of wind power, 14,294 MW of small hydro power and 26,367 MW of biomass. In addition, the potential for solar energy is estimated for most parts of the country at around 20 MW per square kilometer of open, shadow free area covered with solar collectors, which would add to a minimum of 657 GW of installed capacity.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *