രണ്ട് തൊപ്പികളും ഒരു കേജ് രിവാളും

 
 
 
 
ദല്‍ഹിയില്‍ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകനായ കെ.എന്‍ അശോക് എഴുതുന്നു
 
 
സന്തോഷമുണ്ട്, ഇന്ത്യന്‍ കോര്‍പറേറ്റുകള്‍ക്കു നേരെ ധൈര്യ സമേതം ആരെങ്കിലും വിരല്‍ചൂണ്ടുന്നല്ലോ. എന്നാല്‍ മറ്റുളളവരുടെ മറവികളിലേക്ക് പോകാന്‍ മാത്രമായി സമ്മാനിച്ച്, ആരോപണങ്ങള്‍ ഉന്നയിച്ചുകൊണ്ടു മാത്രം ഒരാള്‍ക്ക് എത്രകാലം മുന്നോട്ടു പോകാന്‍ കഴിയും? വലിയ വലിയ ആരോപണങ്ങള്‍ നേരിട്ട പി.ചിദംബരം ഇന്ന് ഇന്ത്യയുടെ ധനമന്ത്രിയാണ്. ഒരാള്‍ വിദേശ കാര്യമന്ത്രിയാണ്. ഇരുവരും രാഷ്ട്രീയ ആരോപണങ്ങളെ വിദഗ്ധമായി നേരിട്ടു. ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ ഏറ്റവും വലിയ തോതില്‍ പില്‍ക്കാലത്ത് ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെടാനിരിക്കുന്ന ചിദംബരത്തിന് എതിരെ കേജ് രിവാള്‍ ഇതുവരെ നാവുയര്‍ത്തിയിട്ടില്ല. മറ്റേയാളെ പാതിവഴിയില്‍ ഉപേക്ഷിക്കുകയും ചെയ്തു. കേജ് രിവാള്‍ ഒരു നല്ല രാഷ്ട്രീയക്കാരനാണ് എന്നു തെളിയിക്കാന്‍ ഇതില്‍ കൂടുതല്‍ പറയാന്‍ പറ്റില്ല- ദല്‍ഹിയില്‍ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകനായ കെ.എന്‍ അശോക് എഴുതുന്നു

 

 

അരവിന്ദ് കേജ് രിവാളിനെ ഒരു തൊപ്പി കൊണ്ടളക്കാം എന്നു തോന്നുന്നു. സ്വാതന്ത്യ്ര, റിപ്പബ്ലിക്, ഗാന്ധിജയന്തി ദിനങ്ങളിലൊക്കെ പുഷ്പ ചക്രമര്‍പ്പിക്കാന്‍ പോകുന്ന കോണ്‍ഗ്രസ് നേതാക്കളുടെ തലയില്‍ കാണുന്ന അതേ തൊപ്പി. (യു.പി പോലീസിന്റെ തൊപ്പി ഇതിന്റെ കാക്കിരൂപമാണ് എന്നത് യാദൃശ്ചികതയേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ മറ്റെന്തൊക്കെയോ വിചാരങ്ങള്‍ ഉള്ളിലുണര്‍ത്തുന്നു എന്നത് ക്ഷമിച്ചേക്കുക).

ഈ കോണ്‍ഗ്രസ് തൊപ്പിയില്‍ ചില തൊങ്ങലുകള്‍ പിടിപ്പിച്ചതാണ് കേജ് രിവാള്‍. ആദ്യം അത് മേം അണ്ണാഹൂം (ഞാന്‍ അണ്ണയാണ്) എന്നായിരുന്നെങ്കില്‍ പിന്നീടത് രൂപം മാറി മേം ആം ആത്മിഹൂം (ഞാന്‍ സാധാരണക്കാരനാണ്) എന്നായി മാറി. രണ്ടുതൊപ്പികള്‍ക്കിടയിലുള്ള കാലഘട്ടത്തിലാണ് കേജ് രിവാള്‍ എന്ന മധ്യവയസ്സിലേക്ക് കാലൂന്നുന്ന ഒരു സാധാരണക്കാരന്‍ ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ തൊട്ടുകൂടായ്മകളില്‍ വെറുതെ ചില ‘അലമ്പു’കള്‍ സമ്മാനിക്കുന്നത്.

ലാലുവും മുലായവും അദ്വാനിയും ഇങ്ങേയറ്റത്ത് കമല്‍നാഥും വരെ മുറുകെ പിടിക്കുന്ന ദേശീയതയും ജനനന്‍മയും ഒക്കെ മറ്റു ചില അളവുകോലുകള്‍ കൊണ്ടുമാകാം എന്നുകാണിച്ചുതരുന്ന നാട്ടിന്‍പുറത്തെ ഒരു ഒറ്റ ബുദ്ധിക്കാരന്‍. ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയം അടുത്ത കാലത്തു കണ്ടിട്ടുള്ള, അല്ലെങ്കില്‍ കാണാന്‍ പോകുന്ന ഏറ്റവും കൌശലക്കാരനായ രാഷ്ട്രീയക്കാരന്‍.

 

ഈ കോണ്‍ഗ്രസ് തൊപ്പിയില്‍ ചില തൊങ്ങലുകള്‍ പിടിപ്പിച്ചതാണ് കേജ് രിവാള്‍. ആദ്യം അത് മേം അണ്ണാഹൂം (ഞാന്‍ അണ്ണയാണ്) എന്നായിരുന്നെങ്കില്‍ പിന്നീടത് രൂപം മാറി മേം ആം ആത്മിഹൂം (ഞാന്‍ സാധാരണക്കാരനാണ്) എന്നായി മാറി.


 

ഉടുപ്പിന്റെ ഉപമ
ഉമ്മന്‍ ചാണ്ടിയുടെ അല്പം കീറിത്തുന്നിയ ഉടുപ്പ് ലാളിത്യമാണെന്ന് മാധ്യമങ്ങള്‍ എഴുതിയെഴുതി കേരളത്തിലെ പത്രവായനക്കാര്‍ക്കറിയാം. എന്നാല്‍ ആ ലാളിത്യത്തിനു കൊടുക്കേണ്ടിവരുന്ന വില കേരളത്തിലെ ഒരു വലിയ വിഭാഗത്തിന്റെ അധികാരികളെ ഭയ, ഭക്തി ബഹുമാനങ്ങളോടെ കാണുന്ന താല്‍പര്യങ്ങളെ കണ്ണടച്ച് ഇരുട്ടാക്കികൊണ്ടുള്ള മന:പൂര്‍വമുള്ള ജനസമ്പര്‍ക്കമാണെന്ന് തിരിച്ചറിയാനും അത് ജനങ്ങളെ അറിയിക്കാനും പത്രമാധ്യമങ്ങള്‍ക്ക് കഴിയാറുമില്ല. ഉമ്മന്‍ ചാണ്ടി എന്താണെങ്കിലും കേജ് രിവാള്‍ നേരിടുന്ന സ്വത്വ പ്രതിസന്ധികളൊന്നും നേരിട്ടിട്ടില്ല എന്നുറപ്പാണ്. കാരണം കേജ് രിവാള്‍ എന്ന മുന്‍ ഐ.ആര്‍.എസ് ഉദ്യോഗസ്ഥന്‍ പുതിയൊരു രാഷ്ട്രീയ പാര്‍ട്ടി രൂപീകരിക്കുകയാണ് ചെയ്തത്.

അയാള്‍ ചോദ്യം ചെയ്യുന്നത് രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ അല്ലെങ്കില്‍ രാജ്യം ഭരിക്കുന്നുവെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന അംബാനി ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള കോര്‍പറേറ്റുകളെയാണ്. അയാള്‍ ശത്രുവാക്കുന്നത് ഒരേ സമയം റോബര്‍ട്ട് വാധ്രയേയും നിതിന്‍ ഗഡ്കരിയേയും അതുവഴി ആര്‍.എസ്.എസിനേയും നരേന്ദ്ര മോഡിയേയുമാണ്. അയാള്‍ജീവിക്കുന്നത് തോക്കും ജാതിയും ഇന്നും ഉത്തരം പറയുന്ന ഹിന്ദി ഹൃദയ ഭൂമിയിലാണ്. അയാള്‍ നടത്തുന്ന പത്രസമ്മേളനങ്ങളില്‍ പോലീസ് വരുന്നത് അയാളെ സംരക്ഷിക്കാനല്ല, മറിച്ച് അവിടെയുണ്ടാകുന്ന ക്രമസമാധാന പ്രശ്നങ്ങള്‍ അടിച്ചൊതുക്കാനാണ്.

 

അയാള്‍ ചോദ്യം ചെയ്യുന്നത് രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ അല്ലെങ്കില്‍ രാജ്യം ഭരിക്കുന്നുവെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന അംബാനി ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള കോര്‍പറേറ്റുകളെയാണ്. അയാള്‍ ശത്രുവാക്കുന്നത് ഒരേ സമയം റോബര്‍ട്ട് വാധ്രയേയും നിതിന്‍ ഗഡ്കരിയേയും അതുവഴി ആര്‍.എസ്.എസിനേയും നരേന്ദ്ര മോഡിയേയുമാണ്. അയാള്‍ജീവിക്കുന്നത് തോക്കും ജാതിയും ഇന്നും ഉത്തരം പറയുന്ന ഹിന്ദി ഹൃദയ ഭൂമിയിലാണ്.


 

ഗാന്ധിയും അണ്ണായും
അണ്ണാഹസാരെയില്‍ നിന്നാണ് കേജ് രിവാള്‍ പ്രത്യക്ഷത്തില്‍ ആരംഭിക്കുന്നത്. കേജ് രിവാളിനെ പരിചയപ്പെടുത്തിയ ഒരുലേഖനത്തില്‍ അണ്ണാഹസാരെയോട് അദ്ദേഹം പറയുന്നുണ്ട്, താങ്കളിപ്പോള്‍ മഹാരാഷ്ട്രയുടെ ഗാന്ധിയല്ലേ, താങ്കളെ ഞാന്‍ ഇന്ത്യയുടെ ഗാന്ധിയാക്കാം എന്ന്. അതിനു ശേഷം യോഗാ പരിശീലകന്‍ ബാബാ രാംദേവിന്റെ ഒരു അനുയായി പറയുന്നത് അവര്‍ നടത്തിയ ഒരു അഴിമതി വിരുദ്ധ റാലിയില്‍ കയറിവന്ന് മൈക്കേന്തി തനിക്ക് പറയാനുള്ളത് പറഞ്ഞിട്ടു പോകുന്ന കേജ് രിവാളിനെയാണ്. അയാള്‍ ഞങ്ങളെ നന്നായി ഉപയോഗിച്ചു എന്നാണാ രാം ദേവ് ശിഷ്യന്റെ പരാതി. പിന്നീടൊരിക്കല്‍, ആര്‍.എസ്.എസ് വക്താവ് റാം മാധവ് അണ്ണാഹസാരയെ കാണാന്‍ വന്ന വേദിയില്‍ മറ്റു നേതാക്കള്‍ക്ക് വരേണ്ടിയിരുന്നതുകൊണ്ട് റാം മാധവിനോട് എഴുന്നേറ്റു പോകാന്‍ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട് കേജ് രിവാള്‍. എഫ്.ഡി.ഐക്കും ഡല്‍ഹിയിലെ വൈദ്യുതി സ്വകാര്യവത്കരണത്തെ തുടര്‍ന്നുള്ള ചാര്‍ജ് വര്‍ധനവിനുമെതിരെ ബി.ജെ.പി സമരം ചെയ്ത വേദിയില്‍ ചെന്ന് ബി.ജെ.പി കാലത്തെ മദന്‍ലാല്‍ ഖുറാന സര്‍ക്കാരിനെ ചീത്ത വിളിച്ചു പോരുന്നുണ്ട് അയാള്‍. ഒടുവില്‍ ബി.ജെ.പി അധ്യക്ഷനും ആര്‍.എസ്. എസിന്റെ പൊന്നോമനയുമായ നിതിന്‍ ഗഡ്കരിയുംഏറ്റവുമൊടുവില്‍ കെ.ജി ബേസിനിലെ വാതക ഖനനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് നരേന്ദ്ര മോഡിയും കേജ് രിവാളിന്റെ എതിര്‍ പട്ടികയില്‍ ഇടംകണ്ടെത്തി.

എന്നാല്‍ 2011 ഏപ്രില്‍മാസത്തില്‍ വിവേകാനന്ദ ഫൌണ്ടേഷന്‍, സംഘ് താത്വികാചാര്യന്‍ ഗോവിന്ദാചാര്യയുടെ സംഘടനയുടെ സഹകരണത്തോടെസംഘടിപ്പിച്ച അഴിമതി വിരുദ്ധ യോഗത്തിലെ (ക്ളോസ് ഡോര്‍ മീറ്റിംഗ്) പ്രധാനികളായിരുന്നു കേജ് രിവാളും കിരണ്‍ ബേദിയും. അതിനൊപ്പം, വിവേകാനന്ദ ഫൌണ്ടേഷന്റെ ഡയറക്ടര്‍ മുന്‍ ഐ.ബി ഡയറക്ടര്‍ എ.കെ ഡോവല്‍ ആണെന്നതും കാര്യങ്ങള്‍ അത്ര നേര്‍വഴിക്കല്ലെന്ന ആരോപണങ്ങള്‍ ശരിയാണെന്നുതെളിയിക്കുന്ന ചില നിമിത്തങ്ങള്‍. അപ്പോള്‍ കേജ് രിവാള്‍ ആരാണെന്നു പറയണം? അതിനും മുമ്പ്, ജെ.എന്‍.യുവിലെ ചില സുഹൃത്തുക്കള്‍സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തിയത് അനുസരിച്ച്, ഏതാനും വര്‍ഷം മുമ്പ് സംവരണ വിരുദ്ധ സമരം കൊടുമ്പിരി കൊള്ളുമ്പോള്‍ അതിന് തീയും പുകയും സമ്മാനിച്ച യൂത്ത് ഫോര്‍ ഇക്വാലിറ്റി എന്ന പേരില്‍ ഒരു സംഘടനയ്ക്ക് ഊര്‍ജം സമ്മാനിച്ചവരാണ് ഇതേ കേജ്രിവാളും കിരണ്‍ ബേദിയും.

 

ജെ.എന്‍.യുവിലെ ചില സുഹൃത്തുക്കള്‍സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തിയത് അനുസരിച്ച്, ഏതാനും വര്‍ഷം മുമ്പ് സംവരണ വിരുദ്ധ സമരം കൊടുമ്പിരി കൊള്ളുമ്പോള്‍ അതിന് തീയും പുകയും സമ്മാനിച്ച യൂത്ത് ഫോര്‍ ഇക്വാലിറ്റി എന്ന പേരില്‍ ഒരു സംഘടനയ്ക്ക് ഊര്‍ജം സമ്മാനിച്ചവരാണ് ഇതേ കേജ് രിവാളും കിരണ്‍ ബേദിയും.


 

ജാതി ഒരു മിത്തല്ല
കഴിഞ്ഞ മന്ത്രിസഭാ പുന:സംഘടനയില്‍ കീഴ്ജാതിക്കാരനായ ലാല്‍ ചന്ദ് കഠാരിയയും ആല്‍വാര്‍ രാജവംശത്തിലെ ജിതേന്ദ്ര സിംഗും തമ്മില്‍ പ്രതിരോധ വകുപ്പിലെ സഹമന്ത്രി സ്ഥാനത്തിന് തര്‍ക്കംവന്നപ്പോള്‍ സൈന്യത്തിന്റെ ഉശിരു കൂട്ടാന്‍ കഠാരിയയെഒഴിവാക്കിയതാണ് ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയം. ഇവിടെ ജാതിസമവാക്യങ്ങള്‍ ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയ പൊളിച്ചെഴുത്തുകളെ കൃത്യമായി വെളിപ്പെടുത്തുന്നുണ്ട്. കേജ് രിവാള്‍ ഇതിലേതു രാഷ്ട്രീയത്തെയാണ് പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുന്നതെന്നതാണ് അയാളുടെ ഭാവി നിര്‍ണയിക്കുക.

ജാതി ഒരു മിത്തല്ല, ഒളിച്ചുവച്ചു ജാതി പറയുന്ന മലയാളിയേക്കാള്‍ ജാതി പറഞ്ഞ്കൊലപാതകം വരെ ചെയ്യുന്നവരാണ് ഉത്തരേന്ത്യക്കാര്‍. സ്ത്രീകള്‍ കൂട്ട ബലാത്സംഗത്തിന് ഇരയാകുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ അവര്‍ മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ ഉപയോഗിക്കാന്‍ പാടില്ല എന്നും സഹോദരന്റെയോ അടുത്ത ബന്ധുവിന്റെ ഒപ്പമോ മാത്രമേ പുറത്തു പോകാന്‍ പാടുള്ളൂ എന്നു മതശാസനം പുറപ്പെടുവിക്കുന്ന നാടു കൂടിയാണ് കേജ് രിവാളിനെ കാത്തിരിക്കുന്നത്. ജാതി എന്നത് പുറംതൊലിയില്‍ പോറലുണ്ടാക്കും, മതമെന്നത് അകമേ കാര്‍ന്നുതിന്നും. മാനം കാക്കല്‍കൊല മുതല്‍ പുറത്തിറങ്ങുന്നത് വിലക്കുന്ന ഫത്വ വരെയുള്ള മതാധിഷ്ഠിത തെറ്റിദ്ധാരണകളിലാണ് കേജ് രിവാള്‍ തന്റെ രാഷ്ട്രീയം പടുത്തുയര്‍ത്തേണ്ടത്.

 

കേജ് രിവാള്‍ഒരു മധ്യവര്‍ഗ ഉത്പന്നമാണെന്നാണല്ലോ നമ്മുടെ മധ്യവര്‍ഗ മാധ്യമങ്ങള്‍ വിളമ്പുന്നത്. കേജ് രിവാള്‍ ഈ പ്രശ്നങ്ങള്‍ അഡ്രസ് ചെയ്യുന്നുണ്ടോ എന്നതല്ല പ്രശ്നം, ഈ പ്രശ്നങ്ങള്‍ അഡ്രസ് ചെയ്യാതെ ഒരു കേജ് രിവാളും മുമ്പാട്ടു പോകില്ല എന്നതാണ്.


 

മധ്യവര്‍ഗ ഉല്‍പ്പന്നം
അവിടെ കേജ് രിവാള്‍ കാണിക്കുന്ന ഗിമ്മിക്കുകള്‍ പോരാ എന്നു വാശി പിടിക്കുന്നവരുണ്ട്. കേരളത്തിലെ ഒരുമാതിരി പെട്ടവരോടു ചോദിച്ചാല്‍ വൈദ്യതി എത്ര യൂണിറ്റ് എന്നു പറയുമായിരിക്കും. എന്നാല്‍ ഡിസ്കോം എന്നു പറയുന്ന സ്വകാര്യവത്കരണ വൈദ്യുതി വിതരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കേജ് രിവാള്‍ കാണിച്ച മാതൃകകളുണ്ട്. സുഹൃത്തേ, നിങ്ങള്‍ നിങ്ങളുടെ അവകാശം തീറെഴുതുകയാണ്, നിങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ചതിനേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍വൈദ്യതി നിങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ചെന്ന കണക്കുവരുന്നു, സര്‍ക്കാര്‍ നിശ്ചയിച്ച മാനദണ്ഡങ്ങളൊക്കെ കാറ്റില്‍ പറത്തി വൈദ്യുതിക്ക് ചാര്‍ജ് ഈടാക്കുമ്പോള്‍ നിങ്ങള്‍ മിണ്ടാതിരിക്കണോ? അതാണ് വൈദ്യുതി ബന്ധം വിച്ഛേദിച്ച ഓരോ വീട്ടിലും ചെന്ന് കേജ് രിവാള്‍ ചോദിച്ചത്. കെ.എസ്.ഇ.ബി കമ്പനിയാക്കണമെന്നും സ്വകാര്യവത്കരിക്കണമെന്നും വാശി പിടിക്കുന്ന കേരളത്തിലെ സുഹൃത്തുക്കള്‍ ഒന്ന് ഡല്‍ഹിവരെ വന്നു നോക്കിയാല്‍ കാര്യങ്ങള്‍ മനസിലാകുമെന്നു ചുരുക്കം

മധ്യവര്‍ഗമാണ് പ്രശ്നമെന്ന് എല്ലാവരും പറയുന്നു. കേരളത്തില്‍ 80 ശതമാനവും മധ്യവര്‍ഗമല്ലേ? ഇന്ത്യന്‍ മുഴുവനായിഒരു മധ്യവര്‍ഗ സമൂഹമായിമാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു. അതിനിടയില്‍ ഗ്രാമങ്ങള്‍ നഗരങ്ങളെ വളയുന്നുവെന്ന പഴഞ്ചന്‍ മുദ്രാവാക്യവുമായി വരരുത്. നിങ്ങള്‍ ഗ്രാമങ്ങളില്‍ നിന്ന്കുടിയിറക്കപ്പെട്ടവരാണ്. വികസനത്തിന്റെ ആകത്തുക നിങ്ങളുടെചോരയില്‍ നിന്നാണെങ്കിലുംഅത് രാഷ്ട്ര നന്‍മയ്ക്കുവേണ്ടിയാണെന്ന് പഠിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട് സര്‍ക്കാര്‍. നഗരമാണ് ഇപ്പോള്‍ കേന്ദ്രം.

ഓരോ ചലനങ്ങളും നഗരങ്ങളെ കേന്ദ്രീകരിച്ചാണ്. ഡല്‍ഹിയിലെയും അയല്‍ നാടുകളിലേയും ചെറിയ ഫാക്ടറികളിലെ കൂലികൂട്ടല്‍ സമരങ്ങളെ പോലും സര്‍ക്കാര്‍ ഒതുക്കുന്നത് സമരക്കാരെ മാവോയിസ്റുകളാക്കിയും ചിലര്‍ക്കുമേല്‍ തീവ്രവാദ മുദ്രകള്‍ ചാര്‍ത്തിയുമാണെന്നതിന് തെളിവുകള്‍ നിരത്തേണ്ട കാര്യമില്ല. അതാണ് വാസ്തവമായി നടക്കുന്നത്, നമുക്കുചുറ്റും. കേജ് രിവാള്‍ഒരു മധ്യവര്‍ഗ ഉത്പന്നമാണെന്നാണല്ലോ നമ്മുടെ മധ്യവര്‍ഗ മാധ്യമങ്ങള്‍ വിളമ്പുന്നത്. കേജ് രിവാള്‍ ഈ പ്രശ്നങ്ങള്‍ അഡ്രസ് ചെയ്യുന്നുണ്ടോ എന്നതല്ല പ്രശ്നം, ഈ പ്രശ്നങ്ങള്‍ അഡ്രസ് ചെയ്യാതെ ഒരു കേജ് രിവാളും മുമ്പാട്ടു പോകില്ല എന്നതാണ്.

 

സന്തോഷമുണ്ട്, ഇന്ത്യന്‍ കോര്‍പറേറ്റുകള്‍ക്കു നേരെ ധൈര്യ സമേതം ആരെങ്കിലും വിരല്‍ചൂണ്ടുന്നല്ലോ. എന്നാല്‍ മറ്റുളളവരുടെ മറവികളിലേക്ക് പോകാന്‍ മാത്രമായി സമ്മാനിച്ച്, ആരോപണങ്ങള്‍ ഉന്നയിച്ചുകൊണ്ടു മാത്രം ഒരാള്‍ക്ക് എത്രകാലം മുന്നോട്ടു പോകാന്‍ കഴിയും?


 

കേജ് രിവാള്‍ ഒരു നല്ല രാഷ്ട്രീയക്കാരനാണ്
ഇന്ത്യന്‍ കുത്തക കമ്പനികള്‍ ഏറ്റവും തിരിച്ചടികള്‍ നേരിടുന്ന സമയം കൂടിയാണിത്.മിത്തല്‍ ഫ്രാന്‍സില്‍, ജി.എം.ആര്‍ മാലിദ്വീപില്‍, ജിന്‍ഡാല്‍ ബൊളീവിയില്‍ അങ്ങനെ നിരവധി നിരവധി. ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും മാന്യനായ കച്ചവടക്കാരന്‍ ടാറ്റ പോലും നീരാറാഡിയ ടപ്പും 2ജി സ്പെക്ട്രം അഴിമതിയും പുറത്തുവന്നതോടെ ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെട്ടു. അംബാനി സഹോദരങ്ങളാകട്ടെ, നാള്‍ക്കു നാള്‍ കച്ചവടം വര്‍ധിപ്പിക്കുകയും കൂടുതല്‍ കൂടുതല്‍ വെളിപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്ന വിരോധാഭാസത്തിലാണ്. ഇവിടെയൊരുകാര്യം ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടത്, മുകേഷ് അംബാനിക്കു നേരെ കെ.ജി ബേസിനിലെ വാതക തട്ടിപ്പുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കേജ് രിവാള്‍ നിരത്തിയ വാദമുഖങ്ങളിലെ പ്രധാന സാക്ഷ്യങ്ങളിലൊന്ന് സി.എ.ജി റിപ്പോര്‍ട്ടായിരുന്നു.

ഇന്ത്യന്‍ സാഹചര്യത്തില്‍ സ്വാതന്ത്യ്രം ലഭിച്ച് 65 വര്‍ഷം കഴിഞ്ഞിട്ടെങ്കിലും ഒരു ഇന്ത്യന്‍ എസ്റാബ്ളിഷ്മെന്റ് നട്ടെല്ലോടുകൂടി നിവര്‍ന്നു നില്‍ക്കുന്നു എന്നതിന്റെ സാക്ഷ്യം കൂടിയാണ് സി.എ.ജി. എന്നാല്‍ 2ജി കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ചില കൂലിയെഴുത്തുകാരിലൂടെയും ചില അട്ടിമറികളിലൂടെയും ഇത്തരമൊരു എസ്റാബ്ളിഷ്മെന്റിനെ അട്ടിമറിക്കാന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ഭാഗത്തു നിന്ന് ശ്രമം നടക്കുന്നുണ്ട്, കോണ്‍ഗ്രസായാലും ബി.ജെ.പി ആയാലുംവ്യത്യാസമില്ല എന്ന ഉറപ്പുണ്ട്് താനും. കോടതിയാണ് ഏവരുടേയുംഅവസാന ആശ്രയം. കോടതിയെസമീപിച്ചാലോ? വൈ.കെ സബര്‍വാള്‍ എന്ന മുന്‍ സുപ്രീംകോടതി ന്യായാധിപന്‍ അഴിമതിമൂലം പൊതുജീവിതത്തില്‍ നിന്ന് അപ്രത്യക്ഷനായതും കെ.ജി ബാലകൃഷ്ണന്‍ എന്ന കേരളീയ അഭിമാനത്തിനു നേരെ സ്വത്തു സമ്പാദന കേസ് ഉയര്‍ന്നതും കൂട്ടിവായിക്കാം.

സന്തോഷമുണ്ട്, ഇന്ത്യന്‍ കോര്‍പറേറ്റുകള്‍ക്കു നേരെ ധൈര്യ സമേതം ആരെങ്കിലും വിരല്‍ചൂണ്ടുന്നല്ലോ. എന്നാല്‍ മറ്റുളളവരുടെ മറവികളിലേക്ക് പോകാന്‍ മാത്രമായി സമ്മാനിച്ച്, ആരോപണങ്ങള്‍ ഉന്നയിച്ചുകൊണ്ടു മാത്രം ഒരാള്‍ക്ക് എത്രകാലം മുന്നോട്ടു പോകാന്‍ കഴിയും? വലിയ വലിയ ആരോപണങ്ങള്‍ നേരിട്ട പി.ചിദംബരം ഇന്ന് ഇന്ത്യയുടെ ധനമന്ത്രിയാണ്. ഒരാള്‍ വിദേശ കാര്യമന്ത്രിയാണ്. ഇരുവരും രാഷ്ട്രീയ ആരോപണങ്ങളെ വിദഗ്ധമായി നേരിട്ടു. ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ ഏറ്റവും വലിയ തോതില്‍ പില്‍ക്കാലത്ത് ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെടാനിരിക്കുന്ന ചിദംബരത്തിന് എതിരെ കേജ് രിവാള്‍ ഇതുവരെ നാവുയര്‍ത്തിയിട്ടില്ല. മറ്റേയാളെ പാതിവഴിയില്‍ ഉപേക്ഷിക്കുകയും ചെയ്തു. കേജ് രിവാള്‍ ഒരു നല്ല രാഷ്ട്രീയക്കാരനാണ് എന്നു തെളിയിക്കാന്‍ ഇതില്‍ കൂടുതല്‍ പറയാന്‍ പറ്റില്ല. രാഷ്ട്രീയക്കാരന്‍ സമം തട്ടിപ്പ് എന്ന ഇന്ത്യന്‍ മധ്യവര്‍ഗ സമവാക്യംവിട്ട് രാഷ്ട്രീയം വേണ്ടതാണെന്നും സിസ്റത്തിനാണ് ചികിത്സ വേണ്ടതെന്നും മനസിലാകുമ്പോഴേ കെജ്രിവാള്‍ ക്ലച്ചു പിടിക്കൂ. അല്ലെങ്കില്‍ ഒരുകാലത്ത് പിന്‍തലമുറ അഭിമാനിച്ചിരുന്ന സോഷ്യലിസ്റ്റുകളുടെ ഒരു വെറും മുട്ടുശാന്തി മാത്രമായി നിങ്ങള്‍ മാറും, കെജ്രിവാള്‍.

 

 

ഇത്രകൂടി:
എഫ.ഡി.ഐ വിഷയത്തില്‍ ലോക്സഭയില്‍ നടന്ന വോട്ടെടുപ്പില്‍ സര്‍ക്കാര്‍ വിജയിച്ച ദിവസമാണ് ഇതെഴുതുന്നത്. (05-12-2012). സര്‍ക്കാരിന്റെഎഫ്.ഡി.ഐ നയത്തിന് എതിരായി മുലായവും കൂട്ടരും വോട്ടു ചെയ്തിരുന്നു എങ്കില്‍ ഇതൊരിക്കലും വിജയിക്കില്ലായിരുന്നു. എന്നാല്‍ സര്‍ക്കാരിന്റെ നയത്തില്‍ പ്രതിഷേധിച്ച് വിട്ടു നില്‍ക്കുകയായിരുന്നു തങ്ങളെന്നാണ് മുലായം പറഞ്ഞത്. ഈ കള്ളത്തരം വിശ്വസിച്ചും മുലായത്തിന് ഒരു വോട്ടു ബാങ്ക് സമ്മാനിക്കാന്‍കാത്തുനില്‍ക്കുന്ന ഒരു ജനത്തെയാണ് നേരിടേണ്ടത്എന്നു മാത്രമാണ് കേജ് രിവാളിനോട് പറയാന്‍ ബാക്കിയുള്ളത്.

 
 
 
 
കേജ് രിവാള്‍, ഇനി…?

ജോസി ജോസഫ് എഴുതുന്നു
കേജ് രിവാള്‍മാര്‍ ഉണ്ടാവുന്നത്

ജയന്ത് ജേക്കബ് എഴുതുന്നു
പ്രതിപക്ഷത്തിന്റെ മരണം

എ.എം ജിഗീഷ് എഴുതുന്നു
കേജ് രിവാളിന്റെ രാഷ്ട്രീയ ഭാവി

മനോജ് സി. ജി എഴുതുന്നു
വൈരുധ്യങ്ങളുടെ ഘോഷയാത്ര തുടങ്ങാറായി

വെങ്കിടേഷ് രാമകൃഷ്ണന്‍ എഴുതുന്നു
മുഴുവന്‍ വേവാന്‍ ഇനിയെത്ര കാലം?

ലിസ് മാത്യു എഴുതുന്നു
നായകനും ഇരയും

ജെ ഗോപീകൃഷ്ണന്‍ എഴുതുന്നു
ഉള്ളിലെവിടെയോ ഒരേകാധിപതി (?)

സൌമ്യ ബാലകൃഷ്ണന്‍ എഴുതുന്നു
രോഷാകുലനായ നായകന്‍

ഡോ. സ്റ്റാന്‍ലി ജോണി എഴുതുന്നു
ഫ്യൂഡല്‍ ആള്‍ദൈവങ്ങളില്‍നിന്നുള്ള ദൂരം

ഷെമിന്‍ ജോയ് എഴുതുന്നു
ആ മുയലിന് എത്ര കൊമ്പ്?

ടി.വി ജയന്‍ എഴുതുന്നു
എത്ര നാള്‍ കത്തും ഈ തീപ്പൊരി?

സഞ്ജയ് മോഹന്‍ എഴുതുന്നു
വാര്‍ത്താ മുറികളുടെ ഇഷ്ട വിഭവം

ഡോ. വിനോദ് കെ. ജോസിന്റെ നിരീക്ഷണങ്ങള്‍
ഒഴിഞ്ഞ പോസ്റ്റുകളില്‍ ഒരു കളിക്കാരന്‍

ജസ്റ്റിന്‍ മാത്യു എഴുതുന്നു
അമേരിക്കയില്‍, പണ്ടൊരു ‘കേജ് രിവാള്‍ കാല’ത്ത്

കെ.എന്‍ അശോക് എഴുതുന്നു
രണ്ട് തൊപ്പികളും ഒരു കേജ് രിവാളും

വി.ആര്‍ ജയരാജ് എഴുതുന്നു
ആപ്പിനുമുണ്ടാമൊരിടം

കാര്‍ടൂണിസ്റ്റ് സജിത്ത് കുമാറിന്റെ നിരീക്ഷണങ്ങള്‍.
കാര്‍ട്ടൂണ്‍ കണ്ണാടിയില്‍ കേജ്‍രിവാള്‍

ഉദയ് കിരണ്‍ എഴുതുന്നു
ഇരകളുടെ സ്വപ്നത്തിന്‌ വലതുപക്ഷ ബദലുകളില്ല
 
 
 
 

One thought on “രണ്ട് തൊപ്പികളും ഒരു കേജ് രിവാളും

  1. ഓടിച്ചുവായിച്ചു. കുറച്ചുകൂടി നേര്‍ക്കുനേരെ എഴുതാമായിരുന്നു. എനിവേ, ചില ഉള്‍ക്കാഴ്ചകള്‍ക്ക് നന്ദി

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *