മഞ്ഞില്‍ പൊതിഞ്ഞൊരു ക്രിസ്തുമസ്

 
 
 
 
അമേരിക്കയില്‍നിന്നൊരു ക്രിസ്മസ് അനുഭവം. റീനി മമ്പലം എഴുതുന്നു

 
 

ഡിസംബര്‍ മാസം പിറന്നാല്‍ കടകളില്‍ ഉല്‍സവപ്രതീതിയാണ്. മിക്ക കടകളും പാതിരാവരെ തുറന്നിരിക്കും. എവിടത്തെിരിഞ്ഞാലും ക്രിസ്മസ് അലങ്കാരങ്ങള്‍, സാന്തക്ളോസ്, അലങ്കരിച്ച ക്രിസ്മസ് ട്രീകള്‍, ക്രിസ്മസ് പാട്ടുകള്‍, ആകെക്കൂടി ഒരു അമേരിക്കന്‍ വിന്‍്റര്‍ വണ്ടര്‍ലാന്‍്റ്. പുറത്ത് മഞ്ഞ് വീണു കിടപ്പുണ്ടെങ്കില്‍ പറയുകയും വേണ്ട, നമ്മെ ഒരു മായാലോകത്തത്തെിക്കും. ക്രിസ്മസിന് മുമ്പായി നല്ളൊരു മഞ്ഞുപാതം ഉണ്ടാവണമെന്നും നിലമാകെ മഞ്ഞുമൂടിക്കിടക്കണമെന്നുമാണ് അമേരിക്കക്കാരുടെ പ്രാര്‍ഥന. മഞ്ഞിന് അതിന്‍്റേതായ ഒരു മാന്ത്രികശക്തിയുണ്ട് ഡിസംബറില്‍ ക്രിസ്മസിനോടടുത്ത്. ഡിസംബറിലെ മഞ്ഞ് നമ്മെ എവിടെയൊക്കെയോ കൊണ്ടത്തെിക്കും, അവിടെ സാന്തക്ളോസും റെയിന്‍ഡിയേര്‍സും ഒക്കെയുണ്ടാവും- റീനി മമ്പലം എഴുതുന്നു

 
 
 

 
 

നവംബറില്‍ ഏറ്റവും അവസാനത്തെ വ്യാഴാഴ്ചയാണ് അമേരിക്കയുടെ ദേശീയാഘോഷമായ ‘താങ്ക്സ്ഗിവിങ്’. നമ്മുടെ ഓണം പോലെ, വിളവെടുപ്പിന്‍്റെ ആഘോഷമായി തുടങ്ങിയതാണ്
പില്‍ ഗ്രിംസിന്‍്റെയും ( ഇംഗ്ളണ്ടില്‍ നിന്ന് ആദ്യമായി വന്നവര്‍ ) റെഡ് ഇന്ത്യന്‍സിനുമിടയില്‍ . ‘താങ്ക്സ്ഗിവിങ്’ കഴിഞ്ഞാല്‍ പിറ്റേന്നുമുതല്‍, ഒരുമാസം മുമ്പുുമുതലേ ക്രിസ്മസിനുള്ള ഒരുക്കങ്ങള്‍ ആരംഭിക്കുകയായി. ക്രിസ്മസ്ട്രീ ഫാമില്‍നിന്ന് വെട്ടിയെടുത്ത മരങ്ങള്‍ കാറുകള്‍ക്ക് മുകളില്‍ കെട്ടിവെച്ചുകൊണ്ടുപോവുന്നതുകാണാം. വീടുകളും ചെറുമരങ്ങളും ക്രിസ്മസ് ലൈറ്റുകള്‍ കൊണ്ട് അലങ്കരിക്കും. ചില ടൗണുകളില്‍ ക്രിസ്മസ് അലങ്കാരത്തിന് മത്സരം തന്നെ കാണും. കടകളില്‍ കേട്ടുതുടങ്ങുന്ന ‘ജിംഗിള്‍ ബെല്‍സ്, ജിംഗിള്‍ ബെല്‍സ്, ജിംഗിള്‍ ആള്‍ ദി വേ’, റൂഡോള്‍ഫ് ദി റെഡ്നോസ് റെയിന്‍ ഡിയര്‍…തുടങ്ങിയ ക്രിസ്മസ് പാട്ടുകള്‍ ഡിസംബര്‍ ഇരുപത്തിനാലാംതീയതി പാതിരാത്രികൊണ്ടേ അവസാനിക്കു.

 

 

ഡിസംബര്‍ മാസം പിറന്നാല്‍ കടകളില്‍ ഉല്‍സവപ്രതീതിയാണ്. മിക്ക കടകളും പാതിരാവരെ തുറന്നിരിക്കും. എവിടത്തെിരിഞ്ഞാലും ക്രിസ്മസ് അലങ്കാരങ്ങള്‍, സാന്തക്ളോസ്, അലങ്കരിച്ച ക്രിസ്മസ് ട്രീകള്‍, ക്രിസ്മസ് പാട്ടുകള്‍, ആകെക്കൂടി ഒരു അമേരിക്കന്‍ വിന്‍്റര്‍ വണ്ടര്‍ലാന്‍്റ്. പുറത്ത് മഞ്ഞ് വീണു കിടപ്പുണ്ടെങ്കില്‍ പറയുകയും വേണ്ട, നമ്മെ ഒരു മായാലോകത്തത്തെിക്കും. ക്രിസ്മസിന് മുമ്പായി നല്ളൊരു മഞ്ഞുപാതം ഉണ്ടാവണമെന്നും നിലമാകെ മഞ്ഞുമൂടിക്കിടക്കണമെന്നുമാണ് അമേരിക്കക്കാരുടെ പ്രാര്‍ഥന.

മഞ്ഞിന് അതിന്‍്റേതായ ഒരു മാന്ത്രികശക്തിയുണ്ട് ഡിസംബറില്‍ ക്രിസ്മസിനോടടുത്ത്. ഡിസംബറിലെ മഞ്ഞ് നമ്മെ എവിടെയൊക്കെയോ കൊണ്ടത്തെിക്കും, അവിടെ സാന്തക്ളോസും റെയിന്‍ഡിയേര്‍സും ഒക്കെയുണ്ടാവും. ഷോപ്പിങ്ങ് മാളുകളില്‍ സാന്തക്ളോസിന്‍്റെ മടിയില്‍ ഇരുന്ന് പടം എടുക്കുന്ന കുട്ടികളുടെ നീണ്ട വരി തന്നെ കാണും. എവിടത്തെിരിഞ്ഞാലും നിറങ്ങളുടെ വര്‍ണ്ണവിതാനം.

കടകളില്‍ ക്യാഷ്യര്‍ ആയി ജോലിചെയ്യന്നവര്‍ പലരും സാന്തക്ളോസ് മാതിരി ചുവപ്പും വെള്ളയും നിറങ്ങളുള്ള തൊപ്പി ധരിച്ചിരിക്കും. എല്ലാവരും ക്രിസ്മസ് സമ്മാനങ്ങള്‍ വാങ്ങുന്ന തിരക്കില്‍. ചിലപ്പോള്‍ എനിക്ക് തോന്നാറുണ്ട് അമേരിക്കക്കാര്‍ വാസ്തവത്തില്‍ ക്രിസ്മസിന്‍്റെ പിറകിലുള്ള മെസ്സേജ് മറന്ന് സമ്മാനങ്ങള്‍ വാങ്ങിക്കൂട്ടുന്നതില്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രികരിക്കുന്നുവോ എന്ന്. ക്രെഡിറ്റ്കര്‍ഡില്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ കടം വരുന്നതും ഈസമയത്ത് തന്നെ.

 

 

താങ്ക്സ്ഗിവിങിന്‍്റെ പിറ്റെദിവസം വരുന്ന വെള്ളിയാഴ്ചയെ ‘ബ്ളാക്ക് ഫ്രൈഡെ’ എന്നാണ് വിളിക്കുക. ഒരുമാസം നീണ്ട്നില്‍ക്കുന്ന ക്രിസ്മസ് വില്‍പ്പനക്ക് ആളുകളെ ആകര്‍ഷിച്ച് നല്ളൊരുതുടക്കം ഇടുവാനായി പല സാധനങ്ങളും വളരെ തുഛമായ വിലക്കാണ് വില്‍ക്കുന്നത്. ആ വെള്ളിയാഴ്ച കടകള്‍ രാവിലെ 9 മണിക്ക് തുറക്കുന്നതിനുപകരം രാവിലെ ആറുമണിക്ക് തുറക്കുന്നു. ഈ വള്‍ഷം ആദ്യമായി കടകള്‍ താങ്ക്സ്ഗിവിങിന്‍്റെ അന്നുതന്നെ പാതിരക്ക് തുറന്നു. എല്ലാ അവസരങ്ങളിലും ക്രമസമാധാനം പാലിക്കുന്ന അമേരിക്കക്കാരുടെ ക്ഷമ അന്ന് നശിക്കും. പലപ്പോഴും സാധനങ്ങള്‍ കൈക്കലാക്കുവന്നുള്ള ഉന്തും തള്ളും ഉണ്ടാവും. അന്ന് കിട്ടുന്ന സാധങ്ങള്‍ക്ക് വളരെ വിലക്കുറവായിരിക്കൂം എന്നതുതന്നെ കാര്യം.

വീടിന് വെളിയില്‍ എന്നതുപോലെ വീടിനുള്ളിലും ക്രിസ്മസ് അലങ്കാരങ്ങള്‍ ഉണ്ടായിരിക്കും. ചിലര്‍ക്കൊക്കെ ക്രിസ്മസ് ഡിസൈന്‍ ഉള്ള ഡിന്നര്‍ പാത്രങ്ങള്‍ വരെ ഉണ്ടായിരിക്കും. ചില ടൗണുകളില്‍ ടൗണ്‍ തന്നെ ക്രിസ്മസ് ടൂര്‍ അറേഞ്ച് ചെയ്യം. വീടിനു പുറവും അകവും ശ്രദ്ധേയമായി, ഭംഗിയായി അലങ്കരിച്ച വീടുകള്‍ ഈ ടൂറിനായി തുറക്കും. സന്ദര്‍ശകകരില്‍നിന്ന് ചെറിയൊരു തുക സന്ദര്‍ശന ഫീസായി ഈടാക്കുന്നത് ചില ചാരിറ്റി ഓര്‍ഗനൈസേഷന് സംഭാവന നല്‍കുകയും ചെയ്യം.

കേരളത്തിലെപ്പോലെ ക്രിസ്മസ് കരോള്‍ ഇവിടെ കാണാറില്ല. അത് മലയാളി പള്ളികളുടേതായി മാത്രം ചുരുങ്ങുന്നു. സ്കൂളുകളിലെ പാട്ടുസംഘം ‘ക്രിസ്മസ് കോണ്‍സേര്‍ട്ട്’ സ്കൂളുകളില്‍ നടത്തുന്ന പതിവുണ്ട്. പല പള്ളികളുടെയും മുമ്പിലുള്ള പുല്‍ക്കൂട്ടില്‍ ഉണ്ണിയേശുവിനെയും ജോസഫിനെയും മറിയമിനെയും കാണാം.

മനസ്സിനിണങ്ങിയ ക്രിസ്മസ് ട്രീ കണ്ടുപിടിക്കുന്നതും അത് വെട്ടി വീട്ടില്‍ കൊണ്ടുവരുന്നതുമാണ് എന്നെ സംബന്ധിച്ചേടത്തോളം ക്രിസ്മസ് സമയത്തെ സാഹസികത. കടകളില്‍ വെട്ടിയ ക്രിസ്മസ് മരങ്ങള്‍ വാങ്ങുവാന്‍ കിട്ടും. ഒരു കുഴപ്പം മാത്രം, അവക്കെല്ലാം ആറടി പൊക്കമെ കാണു. വീട്ടില്‍ ലിവിങ്ങ്റൂമിന്‍്റെ സീലിങ്ങിനു നല്ല ഉയരമുണ്ട്. ആ മുറിയില്‍ ആറടി ഉയരത്തിലുള്ള മരം വെച്ചാല്‍ ‘ബോണ്‍സായി’ മരം മാതിരി തോന്നിക്കും . ഒരു പതിമൂന്ന് അടി എങ്കിലും ഉയരമുള്ള മരം കിട്ടിയില്ല എങ്കില്‍ മുറിയുടെ പൊക്കവുമായി ഒത്തുപോകില്ല. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം ഇവിടെ ടൗണില്‍ ഉള്ള ഒന്നുരണ്ട് ക്രിസ്മസ് ട്രീകള്‍ വളര്‍ത്തുന്ന ഫാമില്‍ നോക്കിയിട്ടും മനസിനിണങ്ങിയ മരം കിട്ടിയില്ല. പലതിനും അപാകതകള്‍!

ഞങ്ങള്‍ നോക്കുന്ന ഉയരത്തിലുള്ള മരങ്ങള്‍ തന്നെയില്ല. എല്ലുകളെ തുളച്ചുകയരുന്ന തണുപ്പ്. ഞങ്ങളുടെ വിരലുകള്‍’ഗ്ളൗസ്’ ഇട്ടിട്ട് തന്നെ തണുത്ത് ചുവന്നു. ചുണ്ടുകള്‍ തണുപ്പില്‍ വിറച്ചു. കുട്ടികള്‍ ഫോണില്‍ സേര്‍ച്ച് ചെയ്തു അടുത്ത് വേറെ ഏതൊക്കെ ക്രിസ്മസ്ട്രീഫാംസ് ഉണ്ടെന്ന് കണ്ടുപിടിച്ച് വിളിച്ചു. ഭാഗ്യത്തിന് ഞങ്ങള്‍ക്ക് വേണ്ട ഉയരത്തില്‍ ഭംഗിയൊത്ത മരങ്ങള്‍ ഒരു ഫാമില്‍ ധാരാളം ഉണ്ടായിരുന്നു. മകന് പെണ്ണ് അന്വേഷിച്ച് നടക്കുന്ന വീട്ടമ്മയുടെ ഇമേജാണ് അപ്പോള്‍എന്‍്റെ മനസ്സിലൂടെ പോയത്. മരം വീട്ടില്‍ കൊണ്ടുവന്നാല്‍ അത് നാട്ടി നിര്‍ത്തുന്നതും ജോലിതന്നെ. ട്രീ ഹോള്‍ഡറില്‍ വെച്ചാലും ഇത്രയും ഉയരത്തിലുള്ള മരമായതിനാല്‍ അതിനെ തീരെ കനം കുറഞ്ഞ കമ്പികള്‍ കൊണ്ട് വലിച്ചുകെട്ടിയില്ളെങ്കില്‍ ചിലപ്പോള്‍ നിലംപതിച്ചെന്നുവരാം. അലങ്കാരങ്ങള്‍ കഴിഞ്ഞാണെങ്കില്‍ മരത്തില്‍ തൂക്കിയിരിക്കുന്ന ഓര്‍ണമെന്‍്റ്സ് പൊട്ടുകയും ചെയ്യം.

 

 
ഇവിടെ അവസരത്തിനനുസരിച്ച് ഓര്‍ണമെന്‍്റ്സ് വാങ്ങുവാന്‍ സാധിക്കും. എന്‍്റെ കുട്ടികള്‍ കോളേജില്‍ നിന്ന് പാസ്സായപ്പോള്‍ ഞാനവര്‍ക്ക് മിക്കി മൗസും മിനിമൗസും ഗ്രാഡ്വേറ്റ് ചെയ്ത ഓര്‍ണമെന്‍്റും മൂത്തമകള്‍ വിവാഹിതയായപ്പോള്‍ ഒരു പെണ്‍കുട്ടി വിവാഹഗൗണ്‍ അണിഞ്ഞ് ഭര്‍ത്താവോടൊപ്പം നില്‍ക്കുന്ന ഓര്‍ണമെന്‍്റും ആണ് വാങ്ങിക്കൊടുത്തത്. എന്‍്റെ ഭര്‍ത്താവിന്‍്റെ കാല്‍ ഒടിഞ്ഞ് കാല്‍ ബൂട്ട്കാസ്റ്റിലായിരുന്ന (കാലില്‍ പ്ളാസ്റ്റര്‍ ഇടുന്നതിനുപകരം ഒരു തരം ചെരുപ്പായിരിക്കും കൊടുക്കുക) ക്രിസ്മസ്സിന് സാന്തക്ളോസ് കാലൊടിഞ്ഞ് കാസ്റ്റില്‍ (പ്ളാസ്റ്ററില്‍) ഇട്ടിരിക്കുന്ന ഓര്‍ണമെന്‍്റ് ആ വര്‍ഷം ട്രീയില്‍ തൂക്കിയിട്ടു. അങ്ങനെ പല ഓര്‍ണമെന്‍്റിനും പല കഥകള്‍ പറയാനുണ്ടാകും. കുട്ടികള്‍ നഴ്സറി സ്കൂളില്‍ ഉണ്ടാക്കിയ ഓര്‍ണമെന്‍്റ്സ് സൂക്ഷിച്ച് വച്ച് എല്ലാവര്‍ഷവും മരത്തില്‍ തൂക്കും .

ഉച്ചകഴിഞ്ഞ് തുടങ്ങുന്ന ഡിന്നറിന് ടര്‍ക്കിയോ, ഹാമോ (പോര്‍ക്ക്) ആയിരിക്കും വിഭവങ്ങള്‍. ക്രിസ്മസിനാണ് എന്‍്റെ വീട്ടില്‍ നടത്തുന്ന ഏറ്റവും വലിയ പാര്‍ട്ടി. അന്നത്തെ ആഘോഷത്തില്‍ ഏക കൃസ്ത്യാനി കുടുംബം ഞങ്ങളുടേതായിരിക്കും. പാര്‍ട്ടിയില്‍ ഏകദേശം മുപ്പതിനുമേല്‍ അതിഥികളുണ്ടാവും. കേരളീയരുടെ രസമുകുളങ്ങള്‍ക്കു ഇഷ്ടപ്പെടും വിധം കേരളീയ ഭക്ഷണമാണ് ഞങ്ങള്‍ ഡിന്നറിന് ഒരുക്കുന്നത്. മട്ടണ്‍ ബിരിയാണിയാണ് കഥാനായകന്‍. ചിലരൊക്കെ ഒരോ വിഭവങ്ങള്‍ കൊണ്ടുവന്ന് സഹായിക്കും. പാര്‍ട്ടിക്ക് രണ്ടുദിവസം മുമ്പു തന്നെ കുട്ടികള്‍ ക്രിസ്മസ്സ് കുക്കീസ് (ബിസ്ക്കറ്റ്സ്) ഉണ്ടാക്കിത്തുടങ്ങും.
 

 

അന്നു വൈകിട്ട് സമ്മാനങ്ങള്‍ പൊതിഞ്ഞത് ട്രീയുടെ അടിയില്‍ വെക്കും. കിടക്കും മുമ്പായി എന്‍്റെ മകള്‍ ഒരു പ്ളേറ്റില്‍ അവള്‍ ഉണ്ടാക്കിയ ക്രിസ്തുമസ് ബിസ്ക്കറ്റില്‍ ഒന്നുരണ്ടെണ്ണവും ഒരു ഗ്ളാസില്‍ കുറച്ചു പാലും അടുക്കളയുടെ കൗണ്ടറില്‍ വെക്കും. സാന്തക്ളോസ് സമ്മാനങ്ങളുമായി ചിമ്മിനിവഴി ഇറങ്ങുമ്പോള്‍ ക്ഷീണിക്കില്ളേ? അപ്പോള്‍ വിശപ്പും ദാഹവുമകറ്റാനാണ് ബിസ്ക്കറ്റും പാലും. അവള്‍ കിടന്നു കഴിഞ്ഞാല്‍ ഞാന്‍ കുറച്ചു പാല്‍ കുടിക്കുകയും ബിസ്ക്കറ്റ് അല്‍പ്പം തിന്നുകയും ചെയ്യും, സാന്തക്ലോസ് വന്നുവെന്ന് വരുത്തുവാന്‍. ഇതെല്ലാം ഒരു മിഥ്യയാണന്ന് എനിക്കറിയാം, അവള്‍ക്കും അറിയാം. കുട്ടികള്‍ കിടന്നുകഴിഞ്ഞാല്‍ അവള്‍ക്കു വേണ്ടി തൂക്കിയിട്ടിരിക്കുന്ന വലിയ സ്റ്റോക്കിങ്ങില്‍ ചെറിയ സമ്മാനങ്ങള്‍ ഇടും. സാന്തക്ളോസ് കൊടുക്കുന്നതാണന്നാണ് വിശ്വാസം. ഇതെല്ലാം വെറും കെട്ടുകഥയാണെന്ന് അറിയാമെങ്കിലും അത്തരം വിശ്വാസങ്ങളില്‍ നില്‍ക്കുവാനാണ് വളര്‍ന്നു വലുതായാലും പലരും ഇഷ്ടപ്പെടുന്നത്. അങ്ങനെ വിശ്വസിക്കുന്നതിലും ഒരു പ്രത്യേക സുഖമുണ്ടല്ളോ!

ഇത്തരം സൗഭാഗ്യങ്ങള്‍ ഇല്ലാത്ത പലരെയും ഈ സമയത്ത് ഓര്‍ത്ത് പലരും സഹായിക്കുന്നു. നിര്‍ദ്ധനനരായ ചില കുടുംബങ്ങള്‍ അവര്‍ക്ക് ആവശ്യമുള്ള സാധനങ്ങളുടെ, കുട്ടികള്‍ക്ക് വേണ്ടിയ ചെറിയ സമ്മാനങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്ന ലിസ്റ്റ് ടൗണ്‍ഹാളില്‍ കൊടുത്തിട്ടുണ്ടാവും. ഒരു കുടുംബത്തിന്‍്റെ ലിസ്റ്റ് നമുക്ക് ഏറ്റടെുത്ത് സാധനങ്ങള്‍ വാങ്ങി അവര്‍ക്ക് കൊടുക്കാം. ഗാര്‍ബേജ് കളക്ടേഴ്സ്, പോസ്റ്റ്മാന്‍ എന്നുവേണ്ട എല്ലാവര്‍ക്കും ഒരു ചെറിയ സമ്മാനമോ ചെക്കോ കൊടുത്ത് നമ്മുടെ സന്തോഷം പങ്കുവെക്കുന്ന ഒരു പതിവുണ്ട്. ക്രിസ്മസ് ദിവസം വീട്ടില്‍ കയറിവന്ന അയല്‍ വക്കത്തെ പൂച്ചക്ക്, എന്‍്റെ കുട്ടികള്‍ ചെറുതായിരിക്കുമ്പോള്‍ ഒരു ചെറിയ ചുവന്ന റിബണ്‍ കെട്ടിക്കൊടുത്തത് ഞാനോര്‍ക്കുന്നു.

ക്രിസ്മസിന്‍്റെ തലേദിവസം നല്ളൊരു പുലരി മനസ്സില്‍ക്കണ്ട് ഇഷ്പ്പെട്ടവരുമായി ഒരു സായാഹ്നം ചെലവഴിക്കുന്നതിന്‍്റെ സന്തോഷമോര്‍ത്ത് ഞാന്‍ ഉറങ്ങുവാന്‍ പോവുന്നു, പലകാര്യങ്ങള്‍ മനസ്സിലൂടെ കറങ്ങുന്നതിനാല്‍ ഉറക്കം മടിച്ച് മടിച്ചാണ് അടുത്ത് വരുന്നതെങ്കിലും.

 
 
 
 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *