കൈ കഴുകി കുപ്പിയിലാക്കാന്‍ അവര്‍ വീണ്ടും വരുന്നു

ലോകബാങ്കിന്റെ സ്കൂള്‍ തല ‘സോപ്പിടല്‍ പദ്ധതി’ തിരിച്ചെത്തുന്നു. വയറിളക്കം തടയാനെന്ന പേരിലാണ് കേരളത്തിലെ സ്കൂളുകളില്‍ ബഹുരാഷ്ട്ര സോപ്പ് കമ്പനികള്‍ പ്രചാരണത്തിനെത്തുന്നത്. ഇതിന്റെ സംസ്ഥാന തല ഉദ്ഘാടനം എറണാകുളത്ത് നടന്നു-മാധ്യമങ്ങളും ബഹുജനാരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരും കണ്ടില്ലെന്നു നടിക്കുന്ന പദ്ധതിയുടെ ഉള്ളുകള്ളികള്‍ പി.പി പ്രശാന്ത് വെളിപ്പെടുത്തുന്നുpicture courtesy -jagransolutions.com
ഒമ്പത് വര്‍ഷം മുമ്പ് ജനകീയ പ്രക്ഷോഭത്തെ തുടര്‍ന്ന് നിര്‍ത്തിവെച്ച ലോകബാങ്കിന്റെ സ്കൂള്‍ തല ‘സോപ്പിടല്‍ പദ്ധതി’ തിരിച്ചെത്തുന്നു. വയറിളക്കം തടയാനെന്ന പേരിലാണ് കേരളത്തിലെ സ്കൂളുകളില്‍ ബഹുരാഷ്ട്ര സോപ്പ് കമ്പനികള്‍ പ്രചാരണത്തിനെത്തുന്നത്. ഇതിന്റെ സംസ്ഥാന തല ഉദ്ഘാടനം എറണാകുളത്ത് നടന്നിട്ടും ഇക്കാര്യത്തില്‍ കാര്യമായ ചര്‍ച്ചകള്‍ ഉണ്ടായിട്ടില്ല. മാധ്യമങ്ങളും ബഹുജന സംഘടനകളും നിശãബ്ദ പാലിക്കുന്നതിന്റെ മറവിലാണ് എന്‍.ജി.ഒകളുടെ മറവില്‍ ലോക ബാങ്ക് പദ്ധതി വീണ്ടുമെത്തിയത്.

വയറിളക്കം മാറ്റന്‍ സോപ്പിടല്‍
ദേശീയ ഗ്രാമീണ ആരോഗ്യ ദൌത്യം,യൂനിസെഫ് പദ്ധതികളുടെ മറവിലാണ് ഇത്തവണ സോപ്പ് കമ്പനികള്‍ കേരളത്തിലെ സ്കൂളുകളില്‍ എത്തുന്നത്. സോപ്പുകമ്പനികളിലെ ആഗോളകുത്തകകളായ റെക്കിറ്റ് ബെന്‍സിക്കറിന്റെ ‘ഡെറ്റോള്‍’, യൂനിലിവറിന്റെ ‘ലൈഫ് ബോയ്’എന്നിവരാണ് കോടികള്‍ മുടക്കി സ്കൂളുകളില്‍ എത്തുന്നത്.
ഡെറ്റോള്‍ ഇക്കഴിഞ്ഞ ദിവസം എറണാകുളം ജില്ലയിലെ 26 സ്കൂളുകളിലെത്തി പ്രചാരണത്തിന് തുടക്കമിട്ടു.’ശരിയായി കൈകഴുകാന്‍’ ദിവസം അഞ്ചുനേരം തങ്ങളുടെ സോപ്പ്,ലിക്വിഡ് സോപ്പ് ബ്രാന്‍ഡുകള്‍ ഉപയോഗിക്കണമെന്ന് കുട്ടികളെ പഠിപ്പിക്കുയായിരുന്നു പ്രചാരകര്‍.
ഡല്‍ഹി കേന്ദ്രീകരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന സ്കൂള്‍ ഹെല്‍ത്ത് ആനുവല്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് പ്രോഗാമെന്ന എന്‍.ജി ഒയുടെ കൂട്ട്പിടിച്ചാണ് ഡെറ്റോള്‍ പ്രചാരണത്തിനെത്തിയത്.
യൂനിലിവറാവട്ടെ ലൈഫ് ബോയ് സ്വാസ്ഥ്യ യോജന(ഹെല്‍ത്ത് അവേക്കനിങ് ) എന്ന പദ്ധതിയുമാണ് രംഗത്തുള്ളത്. സര്‍ക്കാര്‍ ഏജന്‍സികളുടെയും എന്‍.ജി.ഒകളുടെയും സഹകരണം ഇതിന് ഉറപ്പുവരുത്തിയതായികമ്പനി അധികൃതര്‍ വെളിപ്പെടുത്തുന്നു.

പഴയ പദ്ധതിയുടെ പുതിയ മുഖം
2002ല്‍ ലോക ബാങ്ക് കൈകഴുകല്‍ പദ്ധതിയുമായി രംഗത്തു വന്നിരുന്നെങ്കിലും വ്യാപക പ്രതിഷേധത്തെ തുടര്‍ന്ന് പദ്ധതി നിറുത്തിവെക്കുകയായിരുന്നു.
സംസ്ഥാന സര്‍ക്കരിന്റെ റൂറല്‍ വാട്ടര്‍ സാനിറ്റേഷന്‍ ഏജന്‍സിക്കായിരുന്നു പദ്ധതിയുടെ നടത്തിപ്പ് ചുമതല. 12 കോടി കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാരും 12 കോടി സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാരും ചെലവിടണമെന്നും ബാക്കിതുകയില്‍ ലോകബാങ്ക് 12 കോടിയിറക്കും. സഹകരിക്കുന്ന അഞ്ച് സോപ്പ് കമ്പനികളുള്‍പ്പെടുന്നവര്‍ 12 കോടിയിറക്കും. ഇതായിരുന്നു പദ്ധതി.
വിപണി കൈയടക്കാനുള്ള സോപ്പുകമ്പനികളുടെ തന്ത്രങ്ങള്‍ക്ക് സ്കൂളുകളെ ഉപയോഗിക്കുകയാണെന്ന വിമര്‍ശനമാണ് പദ്ധതിക്കെതിരെ അന്ന് കേരള സ്മോള്‍ സ്കെയില്‍ സോപ്പ് മാനുഫാക്ചറേഴ്സ് അസോസിയേഷന്‍ ഉയര്‍ത്തിയത്. തുടര്‍ന്ന് നിരവധി ഡോക്ടര്‍മാരും ബഹുജനാരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരും വിവിധ സംഘടനകളും പദ്ധതിക്കെതിരെ രംഗത്ത് വന്നു.
2002 നവംബര്‍ ഒമ്പതിന് കോഴിക്കോട് പദ്ധതിക്കെതിരായ സംഘടനകളുടെ സംസ്ഥാനകണ്‍വെന്‍ഷന്‍ ചേര്‍ന്നു. ബഹുരാഷ്ട്ര കമ്പനികളുടെ പ്രചാരണത്തെ ഒറ്റക്കെട്ടായി നേരിടാന്‍
കണ്‍വന്‍ഷന്‍ തീരുമാനിച്ചു.
എതിര്‍പ്പിനെ തുടര്‍ന്ന് പദ്ധതി നിറുത്തിവെക്കേണ്ടി വന്നു. ഇതാണ് പുതിയ പേരില്‍, പുതിയ ആളുകള്‍ വഴി ഇപ്പോള്‍ വീണ്ടും നടപ്പാക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നത്.

കൈ കഴുകിക്കുന്നതെന്തിന്?
വയറിളക്കം യാഥാര്‍ഥ്യമാണ്. അത് ഇല്ലായ്മ ചെയ്യേണ്ടതാണ്. എന്നാല്‍, സോപ്പിട്ടുകഴുകിയാല്‍ തീരുന്നതല്ല അത്. വയറിളക്കം ഉണ്ടാക്കുന്ന ചുറ്റുപാടുകളും അതിനിടയാക്കുന്ന സാഹചര്യങ്ങളുമാണ് ഇല്ലാതാവേണ്ടത്. ശുദ്ധമായ ജലം ലഭ്യമല്ലാതാവുകയും മാലിന്യങ്ങള്‍ സാര്‍വത്രികമാവുകയും ചെയ്യുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ സോപ്പിട്ടു കഴകുന്നത് കൊണ്ട് മാത്രം ഇത് തടയാനാവില്ല. ഇത് ശരിക്കും അറിയുന്നവരാണ് പദ്ധതിയുമായി വരുന്ന കമ്പനികളും സര്‍ക്കാറും. സര്‍ക്കാര്‍ ചെലവില്‍ തങ്ങളുടെ ഉല്‍പ്പന്നങ്ങള്‍ക്ക് പ്രചാരണമുണ്ടാക്കാനാണ് കമ്പനികളുടെ നോട്ടം. കമ്പനിക്കാര്‍ക്കു വേണ്ടി പൊതുജനാരോഗ്യ ഫണ്ട് ചെലവഴിക്കുകയാണ് സര്‍ക്കാര്‍.
ലോകബാങ്ക്^യൂനിസെഫ് സഹകരണ പദ്ധതിയായ ദേശീയ ഗ്രാമീണ ആരോഗ്യ ദൌത്യമെന്ന കേന്ദ്രാവിഷ്കൃത പദ്ധതിയാണ് ഇതിനുള്ള മറയായി തട്ടകമായി സോപ്പ് കമ്പനികള്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നത്.ഇതിന്റെ ഭാഗമായി ടെലിവിഷന്‍ ചാനലുകള്‍ വഴി വ്യാപക കൈ കഴുകൂ,രോഗം തടയൂ പരസ്യവും സര്‍ക്കാര്‍ ചെലവില്‍ നടത്തുന്നുണ്ട്. കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാരിന്റെ റൂറല്‍ ഡവലപ്മെന്റ് ഡിപ്പാര്‍ട്മെന്റിന്റെ സഹകരണവും പദ്ധതിക്കുണ്ട്.
വിദ്യാര്‍ഥികളിലൂടെ ലഭ്യമാകുന്ന ഭാവിയിലെ വന്‍ വിപണി തന്നെയാണ് പദ്ധതിയിലൂടെ സോപ്പ് കമ്പനികള്‍ ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. ഡെറ്റോള്‍,യൂനിലിവര്‍,ജോണ്‍സന്‍ ആന്റ് ജോണ്‍സന്‍ കമ്പനികള്‍ കോടികളാണ് ഇത്തരം വാണിജ്യ ബോധവല്‍ക്കരണ പ്രവര്‍ത്തനത്തിന് നീക്കിവെച്ചിട്ടുള്ളത്.
രാജ്യത്തെ 700 സ്കൂളുകളിലാണ് പദ്ധതിയെന്ന് ഡെറ്റോള്‍^ബെന്‍സികര്‍ ഇന്ത്യയുടെ മാനേജിങ് ഡയരക്ടര്‍ പറയുന്നു. രാജ്യത്തെ 100 മില്യന്‍ ജനങ്ങളില്‍ ശരിയായ കൈകഴുകലിന്റെ സന്ദേശമെത്തിക്കലാണ് ലക്ഷ്യമെന്ന് അധികൃതര്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.
യൂനിലിവര്‍ ലൈഫ് ബോയ് സ്വാസ്ഥ്യ യോജന(ഹെല്‍ത്ത് അവേക്കനിങ് ) എന്ന പദ്ധതിയുമാണ് രംഗത്തുള്ളത്.രാജ്യത്തെ 100 മില്യന്‍ ജനങ്ങളില്‍ ശരിയായ കൈകഴുകലിന്റെ സന്ദേശമെത്തിക്കലാണ് ലക്ഷ്യമെന്ന് അധികൃതര്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു.44,000 ഗ്രാമങ്ങളിലാണ് കാമ്പയിന്‍ തുടരുന്നത്. ഇതിനായി കമ്പനി 50 ലക്ഷം യു.എസ് ഡോളറാണ് പ്രതിവര്‍ഷം മാറ്റിവെക്കുന്നത്. രോഗപ്രതിരോധത്തിന് കൈകഴുകലാണ് പ്രതിവിധിയെന്ന സ്വന്തം പഠനങ്ങളുടെ വെളിപ്പെടുത്തലുമായാണ് യൂനിലിവര്‍ രംഗത്തെത്തുന്നത്.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *